Cách đặt cam

H
Bình luận: 22Lượt xem: 2,463

Gaarasamac

Tài xế O-H
Cụ hãy sử dụng thanh công cụ tìm kiếm của diển đàn để giải đáp thắc mắc. Gửi cụ bài viết này đọc thử nghiên cứu thêm được không. Còn nếu chưa thông thì lên hỏi bạn hỏi thầy!
Chúc cụ đặt cam thành công ^^

h59365325

Tài xế O-H
bạn muốn đặt cam đúng thì trước tiên bạn nên hiểu thứ tự nổ của máy mà bạn đang mở . khi bạn mở máy ra hầu hết sẽ có dấu cam trên sợi xích hoặc vỏ ốp dây cam hoặc trên các bánh răng...
nếu ko có dấu thì bạn tự quay và canh điểm nổ của từng piston mà tự làm dấu. thân chào bạn

HoangVanUy

Tài xế O-H
bạn muốn đặt cam đúng thì trước tiên bạn nên hiểu thứ tự nổ của máy mà bạn đang mở . khi bạn mở máy ra hầu hết sẽ có dấu cam trên sợi xích hoặc vỏ ốp dây cam hoặc trên các bánh răng...
nếu ko có dấu thì bạn tự quay và canh điểm nổ của từng piston mà tự làm dấu. thân chào bạn
Em cảm ơn ạ..

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Khi đặt cam thì chả cần phải biết thứ tự nổ làm cái gì cho mệt, phí công

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Khi đặt cam thì chả cần phải biết thứ tự nổ làm cái gì cho mệt, phí công
Bác ơi đây là mục của các bạn sinh viên. Các bạn tư vấn hỗ trợ nhau, cùng nhau học tập thôi. Xét về kinh nghiệm thì không thể bằng bác được. Nếu bác hỗ trợ được câu hỏi thì bác nên viết đầy đủ và rõ ràng hơn.

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Làm sao để đặt cam đúng vậy các bác... em xem video vs đọc sách hoài không ra ạ???
Các bác giúp em với???
Qua một thời gian thực tập ở gara thì mình cũng biết một chút về phần này, bạn tham khảo nhé.
Thông thường khi đặt người ta thường quay cho máy số 1 về vị trí cuối kỳ nén ( lúc đấy máy số 1 sẽ ở điểm chết trên và bạn phải tìm dấu cam nó có đúng ko).
Tiếp theo bạn quay buli trục cơ về đúng dấu của nó. Sau đó cho dây đai hoặc xích vào, làm sao để dấu của 2 trục ko bị di chuyển.
Vấn đề là bạn phải tìm đúng dấu của trục cam và cơ. Mỗi xe sẽ có 1 cách để dấu khác nha. Nếu có tài liệu thì bạn nên tham khảo tài liệu trước. Hoặc là bạn tìm ở trên buli và trên ốp nhưa, hoặc trên lốc máy sẽ có vết khuyết hoặc lồi lên. Bạn cũng có thể nhìn các vấu cam xác định đúng máy số 1 có đang ở cuối kì nén hay không.
Đây là một số những nét cơ bản mình rút ra được khi đặt cam, bạn nên tham khảo các bác thợ lâu năm trước khi tự mình thực hiện. Chúc bạn thành công.

Cai banh xe

Bác ơi đây là mục của các bạn sinh viên. Các bạn tư vấn hỗ trợ nhau, cùng nhau học tập thôi. Xét về kinh nghiệm thì không thể bằng bác được. Nếu bác hỗ trợ được câu hỏi thì bác nên viết đầy đủ và rõ ràng hơn.
Tôi hiểu điều bác nói mà. Ở đây không phải là kinh nghiệm nhé, nói kinh nghiệm là sai rồi. Đây là vấn đề nguyên lý, vì các bác ấy không hiểu nguyên lý nên tôi mới nói thế. Nhìn chung, nếu đã nói rằng phải sử dụng thứ tự nổ khi đặt cam là không hiểu rõ nguyên lý rồi. Tôi đang cố gắng hỗ trợ để anh em hiểu bằng cách tiếp cận vấn đề của tôi. Còn đầy đủ thì giáo trình , sách vở đã nói rồi, chưa chỗ nào nói đặt cam mà phải dùng đến thứ tự nổ cả, không hiểu sao mọi người cứ tự gây khó hiểu cho chính mình thôi
Tôi nhắc lại với anh em, đây là nguyên lý, không phải kinh nghiệm cá nhân

Cai banh xe

Qua một thời gian thực tập ở gara thì mình cũng biết một chút về phần này, bạn tham khảo nhé.
Thông thường khi đặt người ta thường quay cho máy số 1 về vị trí cuối kỳ nén ( lúc đấy máy số 1 sẽ ở điểm chết trên và bạn phải tìm dấu cam nó có đúng ko).
Tiếp theo bạn quay buli trục cơ về đúng dấu của nó. Sau đó cho dây đai hoặc xích vào, làm sao để dấu của 2 trục ko bị di chuyển.
Vấn đề là bạn phải tìm đúng dấu của trục cam và cơ. Mỗi xe sẽ có 1 cách để dấu khác nha. Nếu có tài liệu thì bạn nên tham khảo tài liệu trước. Hoặc là bạn tìm ở trên buli và trên ốp nhưa, hoặc trên lốc máy sẽ có vết khuyết hoặc lồi lên. Bạn cũng có thể nhìn các vấu cam xác định đúng máy số 1 có đang ở cuối kì nén hay không.
Đây là một số những nét cơ bản mình rút ra được khi đặt cam, bạn nên tham khảo các bác thợ lâu năm trước khi tự mình thực hiện. Chúc bạn thành công.
Xin đính chính phần này:
Khi này, bác không thể đặt pittong ở cuối nén được, chỉ là điểm chết trên thôi, còn nén hay xả thì do trục cam quyết định. Mà lúc này thì cam đã đặt đâu

ducthuc200

Tài xế O-H
Làm sao để đặt cam đúng vậy các bác... em xem video vs đọc sách hoài không ra ạ???
Các bác giúp em với???
bác muốn máy nào nổ đưa nó lên điểm chết trên,tìm thằng song hành với nó,đặt vấu cam nạp vào vị trí bắt đầu mở xu páp nạp,vấu cam xả đặt vào vị trí bắt đầu ra khỏi xu páp xả.

ducthuc200

Tài xế O-H
nếu không tìm được dấu bác không đặt được à.

Thofu

Tài xế O-H
So dấu buli. Hoặc quay máy 1 tới kỳ sc khi vấu cam ko tác Đọng tới xu pap nạp và xả là được. Ý kiến riêng e. Các. Bác đừng ném đá nhé. Còn gì thiếu sót mong c bác góp ý thêm

vinh97

Tài xế O-H
So dấu buli. Hoặc quay máy 1 tới kỳ sc khi vấu cam ko tác Đọng tới xu pap nạp và xả là được. Ý kiến riêng e. Các. Bác đừng ném đá nhé. Còn gì thiếu sót mong c bác góp ý thêm
kì sinh công là kì nổ bác ạ, lúc này pit tông ở điểm chết trên chứ chưa nổ

vinh97

Tài xế O-H
Các bác giúp em với???
theo em tốt nhất bác phải kết hợp việc đọc -hiểu của mình với làm việc (thực hành thực tế) mới có kết quả được bác ạ . đây là 1 bài viết về cân cam bác tham khảo https://www.oto-hui.com/diendan/threads/phuong-phap-dat-cam-co-dau-va-khong-dau.8306/
và bác có thể trả lời cho em câu hỏi là theo bác đặt cam là gì?

ham-hoc-hoi

Tài xế O-H
Nếu xe không có dấu cụ thể thì xao ạ
Em cũng ms vào nghề ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên