Ô tô động cơ xăng độ Turbocharger

khanhoto95
Bình luận: 39Lượt xem: 18,770

siungok

Tài xế O-H
độ cái này ở việt nam chưa có khả năng đâu bạn.ecu.xăng.chủ yếu là lập trình não.tính toán kích thước piston và buồng đốt.....test đi test lại.phải có máy móc chuyên dụng.quan trọng là ca khó phải có bác sĩ giỏi.

vancuongvp97

Tài xế O-H
Thế thì còn gì là tìm hiểu nữa. Nhà sản xuát độ được thì mình cũng làm được, tất nhiên không trọn ven bằng họ, nhưng cũng không thể là không nên làm và không làm tốt được. Nhà sản xuất nó hơn mình ở giá thành giảm
e khuyên bác là mình chỉ tìm hiểu thôi chứ chớ dại mà độ turbo khi xe zin... đơn giản là NSX họ tính tán nát óc để có công suất tiêu chuẩn rồi, nên độ chế thì bác cũng hiểu... đồ độ chế có bao giờ bền lâu như xe tiêu chuẩn đâu... có ai mà mang xe mới mua về mà độ turbo đâu, toàn là xe mua lại, xe đã rã máy rồi, hay xe quá cỗ thì độ chế turbo...thứ gì cũng v, quá giới hạn thì sẽ bức... =)))
đồng ý với bác là như vậy, nhưng em nghĩ trong cuộc sống mặc dù có những chuyện biết trước kết quả rồi nhưng mình vẫn muốn làm .

y2kvybg

Tài xế O-H
Động cơ cùng dung tích làm việc của xy lanh, chạy cùng loại nhiên liệu có turbocharger và không có turbocharger thì thường tỷ số nén khác nhau. Động cơ turbocharger có tỷ số nén thấp hơn 1 chút so với động cơ không turbocharger. Nghĩa là về mặt thiết kế cơ khí nó khác nhau.
Bác nói vậy thì thay đổi tỉ số nén ạ, hơi khoai ạ?

y2kvybg

Tài xế O-H
Em nghĩ lắp thêm Turbocharger sẽ thay đổi áp suất nén, vì vậy mình điều chỉnh áp suất max và lựa chọn nhiên liệu phù hợp là ok, Tuy nhiên việc lập trình điều khiển thời điểm đánh lửa và thời gian phun cũng phải xem xét ạ, và còn khá nhiều thứ nữa, chúc bác thành công!

vancuongvp97

Tài xế O-H
bác nào giải thích cho em đoạn này với : Một lưu ý là những xe không có hệ thống tăng nạp hay siêu nạp sẵn khi lắp thêm cần phải thay piston từ loại có tỉ số nén cao (high compression ratio) xuống loại tỉ số nén thấp (low compression ratio) để có thể sử dụng hết khả năng cũng như giúp động cơ "thọ" lâu hơn.
Em nghĩ là thay piston có tỉ số nén cao hơn chứ á ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bác nào giải thích cho em đoạn này với : Một lưu ý là những xe không có hệ thống tăng nạp hay siêu nạp sẵn khi lắp thêm cần phải thay piston từ loại có tỉ số nén cao (high compression ratio) xuống loại tỉ số nén thấp (low compression ratio) để có thể sử dụng hết khả năng cũng như giúp động cơ "thọ" lâu hơn.
Em nghĩ là thay piston có tỉ số nén cao hơn chứ á ?
Thấp hơn chứ bác. Theo bác sao lại là cao hơn nhỉ??

Congavenador91

Tài xế O-H
1. Độ được bác ạ
2. Bác tính định tăng thêm khoảng bao nhiêu % thì mới có phương án. Thường từ 25% trở xuống thì cũng không quá khó, tuy cũng là phức tạp, và độ sướng cũng vẫn có.
3. Bác cần lưu ý những nội dung (áp dụng khi tăng dưới 25%):
- Lựa chọn loại turbo
- Lựa chọn việc điều khiển turbo
- Phương án bôi trơn cho turbo
- Phương án làm mát cho turbo
- Bố trí lại đường khí xả, khí nạp
Bác oei. Theo bác thì đó chỉ là cơ bản của tubor thôi ạ! Chắc bác giúp người ta độ cái tubor vào xe <2009. Bjo chạy hết tubor điện tử rồi. Mà tubor điện tử cần lập trình vào hộp đkhien. Ai dám làm??

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
em nghĩ ntn ạ . tỉ số nén khi làm việc của piston trước khi độ là 9,5, khi độ tăng áp vào thì phải sd loại pison " khỏe "' để có thể chịu được lượng khí đc tăng áp vào , thì phải dùng loại có tỉ số nén cao hơn ấy bác ạ ,
Thực tế cũng như lý thuyết, động cơ có tăng áp thì thường có tỷ số nén thấp hơn loại không tăng áp

lnhuy

Tài xế O-H
còn phải xem xe bác là loại gì, đời cũ hay mới, xe nguyên bản ntn.... trước tiên bác phải coi lại dàn gầm, khung sườn, chân máy... xem đủ độ cứng hay có mục nát j ko sau đó tiếp den dàn phuộc, lò xo, lốp xe và quan trọng nhất là kiếm thợ (đã từng độ turbo rồi thì mới có kinh nghiệm và có phần mềm test dynos )
ok hết rồi tiếp theo bác cần đo công suất thoát ra từ máy của bác, sau đó mới biết sử dụng turbo lớn hay nhỏ để từ đó biết đường mà đặt đồ vì độ turbo thường sẽ phải nâng cấp rất nhiều thứ thay thế cho các part nguyên bản

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên