Chuyển tín hiệu xung vuông sang dương và liên tục

T
Bình luận: 37Lượt xem: 4,331

ngocngocdt

Tài xế O-H
chào các cụ, em đang gặp vấn đề với tín hiệu xung vuông 0-12 v. em muốn chuyển thành điện dương thì cần phải đấu nối và cần những linh kiện nào ạ. mong các cụ từng gặp chỉ giáo. em cảm ơn
Vấn đề cụ nêu ko đầy đủ yêu cầu, cái nơi nhận tín hiệu xung vuông kia nếu ko phải xung vuông có được ko? Nếu nó nhận tín hiệu + 1 chiều thì chả cần chế cháo gì cả, nếu nó chỉ nhận xung vuông thì cụ phải chế vì xung vuông là điện xoay chiều, hoặc 1 chiều nhưng chỉ có nửa chu kỳ. Để chế xung vuông cụ dùng con IC để tạo xung vuông.

trungshady

Tài xế O-H
Vấn đề cụ nêu ko đầy đủ yêu cầu, cái nơi nhận tín hiệu xung vuông kia nếu ko phải xung vuông có được ko? Nếu nó nhận tín hiệu + 1 chiều thì chả cần chế cháo gì cả, nếu nó chỉ nhận xung vuông thì cụ phải chế vì xung vuông là điện xoay chiều, hoặc 1 chiều nhưng chỉ có nửa chu kỳ. Để chế xung vuông cụ dùng con IC để tạo xung vuông.
cái lốc điều hoà mẹc c200 w203 ấy. nó có van đuôi. mà cái vam đuôi này nhận xung làm nguồn để đóng mở. giờ em chế lốc a17 vào thì mặt hít bôn từ phải dùng điện 1 chiều. bác cho ý kiến

ngocngocdt

Tài xế O-H
cái lốc điều hoà mẹc c200 w203 ấy. nó có van đuôi. mà cái vam đuôi này nhận xung làm nguồn để đóng mở. giờ em chế lốc a17 vào thì mặt hít bôn từ phải dùng điện 1 chiều. bác cho ý kiến
Mình ko có kiến thức nhiều về xe cộ, chỉ có chút ít hiểu biết về điện, nhưng nếu dùng nguồn có dòng lớn để hít cái bôn từ thì cụ tưởng tượng nó cũng như cuộn hít của 1 cái Relay cụ cứ cho thẳng nguồn 12Vol từ ắc quy vào là được, tất nhiên cụ phải chế lại từ chỗ con Relay đóng, ngắt lock.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
À ra thế. Vậy thì nên dùng kiểu gián tiếp. Nôm na là dùng 1 cái mạch theo kiểu logic, tức là có xung, có tín hiệu là nó chuyển sang bật, và bác khiển 1 con rơle. Còn chuyển trực tiếp từ xung chữ nhật thành DC thì mạch khó hơn nhiều, mà không hoạt động tốt được do thiếu dòng

trungshady

Tài xế O-H
À ra thế. Vậy thì nên dùng kiểu gián tiếp. Nôm na là dùng 1 cái mạch theo kiểu logic, tức là có xung, có tín hiệu là nó chuyển sang bật, và bác khiển 1 con rơle. Còn chuyển trực tiếp từ xung chữ nhật thành DC thì mạch khó hơn nhiều, mà không hoạt động tốt được do thiếu dòng
Là gián tiếp đó bác. Nhưng em tìm mấy hôm rồi vẫn chưa được cái mạch đó. Còn trực tiếp thì em thử rồi. Relay không chịu nổi 3 ngày

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Muốn nắn từ xung ra thì dùng diode xung nhé. Con này hình dáng giống transistor nhưng có 2 chân hoặc 3 chân( x2 diode ).
Bác tìm trong nguồn atx máy tính sẽ thấy rất nhiều.

TungDL

Tài xế O-H
theo ngu kiến của e ,là đừng chế cháo gì hết,chết Van đuôi lốc thì báo thay van (hoặc thay luôn lốc zin) có nhiều lý do để hãng xài van đuôi lốc,chế lốc khác phát sinh nhiều vấn đề, e VD : chế lốc có ly hợp từ ,khi lốc off -> on thì graty bù ko kịp,có thế chết máy :D

trungshady

Tài xế O-H
theo ngu kiến của e ,là đừng chế cháo gì hết,chết Van đuôi lốc thì báo thay van (hoặc thay luôn lốc zin) có nhiều lý do để hãng xài van đuôi lốc,chế lốc khác phát sinh nhiều vấn đề, e VD : chế lốc có ly hợp từ ,khi lốc off -> on thì graty bù ko kịp,có thế chết máy :D
Tất nhiên là lốc zin vẫn hơn nhưng giá rổ thì gấp đôi lốc chế . Vậy nên khách yêu cầu chế cụ ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên