Kinh nghiệm đi xin thực tập ở garage cho sinh viên

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 120Lượt xem: 38,250

LongTitan

Tài xế O-H
Là sinh viên ô tô, bất kỳ ai cũng phải trải qua một giai đoạn gọi là Thực tập và Học nghề. Nhưng có nhiều bạn đi xin hoài hết garage này đến garage nọ nhưng vẫn không được nhận. Vậy nguyên nhân tại sao? Và làm sao để được nhận vào thực tập.

Đầu tiên, chúng ta phải hiểu lý do vì sao mà chủ garage lại ngại nhận sinh viên vào thực tập.

Về lợi ích, khi sinh viên đến thực tập, chủ gara chẳng nhận được lợi ích gì, có chăng chỉ là quét cái xưởng, pha được ấm trà. Việc nhận sinh viên vào thực tập là hoàn toàn vì muốn giúp người khác. Nhưng ngược lại, nếu nhận phải một sinh viên không có tính cẩn thận, "ngáo ngơ" thì trong quá trình sửa chữa có thể để lại các tai nạn có hậu quả khôn lường, mà những hậu quả đó thì chính chủ xưởng là người gánh chịu chứ không phải ai khác. Bên cạnh đó, vì sinh viên là những người đang phải đi học, nên lịch trình đến gara lộn xộn, không cố định. Là một người chủ, sẽ không muốn rằng trong gara mình, cty mình có một người vào ra mà không có lịch cụ thể, dẫn tới không quản lý được. Chỉ vài ba lý do đơn giản vậy thôi, cũng đủ để chủ garage không muốn nhận những sinh viên mà không làm họ yên tâm vào xưởng mình thực tập rồi.

Vậy! Làm cách nào để được nhận vào thực tập?

Khó là vậy, nhưng không có nghĩa là không có cách. Vẫn có rất nhiều sinh viên xin vào thực tập ở các gara đấy thôi. Lời khuyên của mình là các bạn nên làm một bộ hồ sơ xin việc, có đầy đủ thông tin sơ yếu lý lịch của bản thân có dán ảnh đầy đủ. Bên cạnh đó, các bạn cũng lên 1 cái lịch những ngày mình có thể cam kết là qua gara thực tập được để chủ gara thấy yên tâm. Và hãy trình bày mọi thứ thật chỉnh chu và sang trọng nhất có thể. Hãy cho chủ gara thấy thành ý của mình và thấy được mong muốn thực sự của mình chứ không phải là chỉ xin vào gara cho vui. Hãy xem đây như là một lần đi xin việc thực sự của các bạn.
Mình tin là sau khi các bạn có sự chuẩn bị chỉn chu như vậy, công với sự thành tâm thực sự thì các bạn sẽ được nhận vào thôi.

Trên đây, là một số chia sẻ của mình, mong là sẽ cần thiết đối với các bạn và giúp được các bạn trong quá trình đi xin thực tập.
cám ơn ad

LongTitan

Tài xế O-H
tks bác. e đang cố đây,e thấy nghề này rất tiềm năng, thực tập ở gara thấy người ta sửa xong lấy tiền cũng sướng lắm, với bản thân cũng đam mê tốc độ, thích đi phượt, ham sửa chữa, thích máy móc, thích lắp rắp máy móc... trước thấy điện chả biết gì, sau 1năm đi học nghề thấy phần điện khỏe người nhưng mệt óc,
chẩn rồi bác điện tuy khỏe người, sạch sẽ nhưng hơi mệt não. hi

Nguyen_Duy

Tài xế O-H
Hien tại , đôi vói cac ban cân đi thực tâp trước thì nên :
- chuẩn bị tinh thần cho bản thân vì không lương dễ mất động lực nhưng chính vì dó họ sẽ để ý ban tốt cho .ban sau này.
- một so garga minh đã đi nhu :
+ Oto Bách Tâm q7
+ Euro care quan 7
+ Khôi Nguyen q7
Các ban co the tham khao

Khang_auto

Tài xế O-H
Em khá may mắn khi xin thực tập thì được nhận ngay, gara nhỏ thôi nhưng anh thợ rất giỏi, thân thiện, chỉ dạy những việc nhỏ nhất, sau 3 tháng thực tập, em học được nhiều kỹ năng chuyên môn áp dụng vào học tập, các bạn sinh viên năm 2 hay năm 3 nên đi xin để va chạm thực tế, có nhiềi kinh nghiệm và tiếp xúc sớm với nghề nhé!

BuiSyPhu

Tài xế O-H
Bài viết rất xúc tích ! cảm ơn bạn đã gợi cho tôi nhớ 1 thời lau sàn dọn xưởng lúc mới đi thực tập..mình đến với họ bằng cái tâm và sự nhiệt tình chịu khó trong công việc thì ai rồi họ cũng sẽ cảm mến và truyền đạt lại kinh nghiệm cho mình thôi !!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bài viết rất xúc tích ! cảm ơn bạn đã gợi cho tôi nhớ 1 thời lau sàn dọn xưởng lúc mới đi thực tập..mình đến với họ bằng cái tâm và sự nhiệt tình chịu khó trong công việc thì ai rồi họ cũng sẽ cảm mến và truyền đạt lại kinh nghiệm cho mình thôi !!
Bác dạy đúng ạ. Đây chính là những biểu hiện cụ thể và đúng đắn nhất về cái gọi là " sự cho đi". Chứ bác khác cứ suốt ngày khóc lóc, than thở là mấy ông chủ xưởng không chịu "cho đi" để được "nhận lại"

Ty_96

Tài xế O-H
Theo mình nghĩ ở đây có một số điểm quan trọng cần lưu ý:
1) Bạn có thực sự đam mê nghề ko
2) Một trong những đức tính tốt nhất cần có là trung thực và cần cù chịu khó ( kể cả trong cuộc sống)
3) Chứng minh cho chủ gara thấy bạn thực sự có tâm hoặc sẵn sàng học hỏi hoặc kiến thức nền tảng tốt ( ai cũng muốn tuyển thằng sinh viên điểm cao hơn những thằng khác, hoặc ít nhất là như vậy )
Ai bảo là sạch nào? Bẩn phết đấy
Đỡ hơn nhiều so với rebuild máy và hộp số với làm mấy cái lặt vặt khác nhiều sếp ơi.

XavierCanh

Tài xế O-H
Phải xác định rõ, các bạn muốn xin thực tập dạng kỹ sư hay thợ. Kỹ sư thì khó chứ thực tập dạng thợ chỉ cần công sức xin vào các garage vài tháng sẽ lên tay

tienckdl1bkhn

Tài xế O-H
E thấy đi thực tập thì đầu tiên phải có mục tiêu thực tập rõ ràng. Đi thực tập ngoan, chăm chỉ, tập trung thì dễ được ưa. Chứ mấy bác đh giỏi quá cứ kiểu kềnh kiệu khinh khỉnh thì khó.

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Đi thực tập thì việc đến việc đánh bồn cầu cũng phải biết làm bác nhỉ.kkk

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên