Đêm buồn tâm sự nghề

ngokngech919308
Bình luận: 54Lượt xem: 13,752

ngokngech919308

Tài xế O-H
Nay ngồi buồn em có câu chuyện tâm sự về bản thân em theo cái nghiệp sửa chữa oto này !

Trước tiên em nói qua về bản thân em cái đã, em năm nay 26 tuổi rùi, tốt nghiệp đại học ngành oto , đặc biệt là có vợ và có con rùi ạ ( hjx)
Các bác theo nghề vì mục đích gì nhỉ , em theo nghề 1 phần vì đam mê 1 phần vì không biết làm cái gì khác các bác ạ, giờ đi làm rùi càng ngày càng muốn theo cái ngiệp này và chắc một điều dù mọi hoàn cảnh em sẽ không từ bỏ nó ạ.
Nay buồn em ,em tâm sự chút. Từ núc ra trường tới giờ em đi làm công việc không đâu vào đâu các bác ạ, mới ra trường em làm xe tải nhẹ được nửa năm ngày mới làm mấy anh thợ bảo thay cu ben côn em trả biết nó là cái gì cả,khi thay còn thay ngược ạ ( núc đó mặt cười ngược ngạo :) ) , bảo dưỡng phanh bảo bôi mỡ em bôi nên má phanh luôn ( lúc đó đầu óc như bị mất trí tạm thời các bác ạ ) và còn rất nhiều chuyện khôi hài của em mới bắt đầu vào nghề lém ạ . cố gắng làm được nửa năm mức lương em cũng được 5 triệu ạ. Vì hoản cảnh mà em đã từ hà nội vào sài gòn làm , lúc chưa vô trong tâm em lúc nào cũng nghĩ ít gì khi đi làm ở sài gòn lương không cao nhưng vẫn phải được tầm 3 tr vì em xác định chuyển làm xe con ạ nhưng khi vô rùi em chạy nhiều chỗ mà xin học việc không chỗ nào được 3tr chỉ được 2 tr là cùng ạ . Và em đã không đi làm , em chạy Grab bike và buổi tối học lớp chẩn đoán ở Trung tâm và giờ em đã đi làm được 4 tháng về điện - điên lạnh vói mức trợ cấp 2tr ạ. có một chuyện em muốn hỏi các bác là : nếu chủ các bác bắt bạn phải làm cho họ 5 năm rùi mới được nghỉ với mức lương tăng như sau trong 2 năm đầu tăng từ 2 tr nên 5 tr ( 5 tr là đủ làm trong 2 năm rùi ạ )nếu không làm nữa thì phải trả họ hết tiền nhận từ núc làm đến lúc nghỉ , nếu là các bác thì các bác nghĩ và làm sao ạ ? P/s môi trường làm tính ra thoải mải ạ nhưng lương khá thấp ạ
Em giờ đang bối rối quá các bác ạ, áp lực cơm áo gạo tiền mà không biết bao giờ mới thoát được cảnh này ạ. Em biết con đường do mình xây ra nhưng sao cái nghề oto nay gian nản nhỉ các bác, mỗi khi em nên là đọc được cái tin các bác làm 5 -10 năm mà vẫn bỏ nghề, thợ 3 năm kinh nghiệm mà mực lương không bằng phụ hồ ...làm em càng hoảng loạn ,hj. Em viết tâm sự mà viết lan man trả biết mình viết gì hết cả , chớt nhớ cái cốt lõi là muốn hỏi các bác là LÀM SAO ĐỂ BIẾT NĂNG LỰC MÌNH ĐẾN ĐÂU ĐỂ BÁN CÁI GIÁ CAO Ạ , chuyên này em hoang mang quá , em như này các bác đã đi trước hay các bác chủ gara sẻ mua em với giá gia sao ạ :
1. Có thể đọc được tốt các mạch điện dòng xe châu ạ, còn dòng châu âu còn gà lém ạ
2. Biết sử dụng máy chẩn đoán và tìm kiếm tài liệu ạ ( cái khoản tìm kiếm này em kiên trì đến mức bao giờ tìm ra vấn đề mới nghỉ )
3. Có thể phụ gầm máy ( tháo lắp các ván đè về gầm máy mà ở 1 gara hay làm là em được ạ )
4 . Vè phần điện - điện lạnh thì em có thể phụ tốt ạ ( lạnh thì em có thể tự tin làm ok các dòng xe cũ hoặc giá mềm còn mấy dòng xe cao sang, mới phần tháo táp lô em vẫn run tay ạ , phần điện thì cho em thời gian thì em có thể tìm và sửa chữa được ạ ( nếu khó qua thì sự phụ sửa hj )
5 cuối cũng là vấn đề em hoang mang,cốt lõi mà em sợ không bán mình được giá cao đó là phần kỹ năng tháo lắp còn kém ạ
Mong có sự phản hồi của các bác để em có động lực kiếm cái nghề nuôi vợ con ạ

truongbg

Tài xế O-H
mình thấy bạn không tự tin vào bản thân lắm . cái này khó à nha,1. Có thể đọc được tốt các mạch điện dòng xe châu ạ, còn dòng châu âu còn gà lém ạ
2. Biết sử dụng máy chẩn đoán và tìm kiếm tài liệu ạ ( cái khoản tìm kiếm này em kiên trì đến mức bao giờ tìm ra vấn đề mới nghỉ )
3. Có thể phụ gầm máy ( tháo lắp các ván đè về gầm máy mà ở 1 gara hay làm là em được ạ )
4 . Vè phần điện - điện lạnh thì em có thể phụ tốt ạ ( lạnh thì em có thể tự tin làm ok các dòng xe cũ hoặc giá mềm còn mấy dòng xe cao sang, mới phần tháo táp lô em vẫn run tay ạ , phần điện thì cho em thời gian thì em có thể tìm và sửa chữa được ạ ( nếu khó qua thì sự phụ sửa hj )
5 cuối cũng là vấn đề em hoang mang,cốt lõi mà em sợ không bán mình được giá cao đó là phần kỹ năng tháo lắp còn kém ạ

vietthuongfc

Tài xế O-H
công nhận đấy bác. em cũng vừa mới ra trường đang loay hoay không biết nên đi theo hướng nào đây. các bác cứ bảo theo đam mê gì đó chứ. đam mê mà lương bèo bọt quá thì không nuôi nổi bản thân thì sao nuôi được đam mê đây. học đại học ra mà cứ treo bằng ở đấy cho vui thì phí lắm . haiz biết thế đi học nghề cho rồi ,giờ lại có 5 năm kinh nghiệm rồi

Ty_96

Tài xế O-H
Đăng ký một khóa qua Đức hay nước ngoài học. Nếu tốt thì đc nhận ở lại làm.
Hơi đâu làm cho mấy ông VN, tính tiền khách thì cao, làm ko biết tới đâu, chẳng có cơ quan hay chuyên ngành nào chứng nhận bằng cấp, trả tiền thợ thấp, ko đãi ngộ, ko bảo hiểm nghề nghiệp. Chịu khó học ít tiếng anh vô. Qua nước ngoài luyện vài khóa. Có vốn về mở gara hoặc ở lại nước sở tại mà làm cho khỏe.

ducthuc200

Tài xế O-H
Nay ngồi buồn em có câu chuyện tâm sự về bản thân em theo cái nghiệp sửa chữa oto này !
Trước tiên em nói qua về bản thân em cái đã, em năm nay 26 tuổi rùi, tốt nghiệp đại học ngành oto , đặc biệt là có vợ và có con rùi ạ ( hjx)
Các bác theo nghề vì mục đích gì nhỉ , em theo nghề 1 phần vì đam mê 1 phần vì không biết làm cái gì khác các bác ạ, giờ đi làm rùi càng ngày càng muốn theo cái ngiệp này và chắc một điều dù mọi hoàn cảnh em sẽ không từ bỏ nó ạ.
Nay buồn em ,em tâm sự chút. Từ núc ra trường tới giờ em đi làm công việc không đâu vào đâu các bác ạ, mới ra trường em làm xe tải nhẹ được nửa năm ngày mới làm mấy anh thợ bảo thay cu ben côn em trả biết nó là cái gì cả,khi thay còn thay ngược ạ ( núc đó mặt cười ngược ngạo :) ) , bảo dưỡng phanh bảo bôi mỡ em bôi nên má phanh luôn ( lúc đó đầu óc như bị mất trí tạm thời các bác ạ ) và còn rất nhiều chuyện khôi hài của em mới bắt đầu vào nghề lém ạ . cố gắng làm được nửa năm mức lương em cũng được 5 triệu ạ. Vì hoản cảnh mà em đã từ hà nội vào sài gòn làm , lúc chưa vô trong tâm em lúc nào cũng nghĩ ít gì khi đi làm ở sài gòn lương không cao nhưng vẫn phải được tầm 3 tr vì em xác định chuyển làm xe con ạ nhưng khi vô rùi em chạy nhiều chỗ mà xin học việc không chỗ nào được 3tr chỉ được 2 tr là cùng ạ . Và em đã không đi làm , em chạy Grab bike và buổi tối học lớp chẩn đoán ở VATC và giờ em đã đi làm được 4 tháng về điện - điên lạnh vói mức trợ cấp 2tr ạ. có một chuyện em muốn hỏi các bác là : nếu chủ các bác bắt bạn phải làm cho họ 5 năm rùi mới được nghỉ với mức lương tăng như sau trong 2 năm đầu tăng từ 2 tr nên 5 tr ( 5 tr là đủ làm trong 2 năm rùi ạ )nếu không làm nữa thì phải trả họ hết tiền nhận từ núc làm đến lúc nghỉ , nếu là các bác thì các bác nghĩ và làm sao ạ ? P/s môi trường làm tính ra thoải mải ạ nhưng lương khá thấp ạ
Em giờ đang bối rối quá các bác ạ, áp lực cơm áo gạo tiền mà không biết bao giờ mới thoát được cảnh này ạ. Em biết con đường do mình xây ra nhưng sao cái nghề oto nay gian nản nhỉ các bác, mỗi khi em nên là đọc được cái tin các bác làm 5 -10 năm mà vẫn bỏ nghề, thợ 3 năm kinh nghiệm mà mực lương không bằng phụ hồ ...làm em càng hoảng loạn ,hj. Em viết tâm sự mà viết lan man trả biết mình viết gì hết cả , chớt nhớ cái cốt lõi là muốn hỏi các bác là LÀM SAO ĐỂ BIẾT NĂNG LỰC MÌNH ĐẾN ĐÂU ĐỂ BÁN CÁI GIÁ CAO Ạ , chuyên này em hoang mang quá , em như này các bác đã đi trước hay các bác chủ gara sẻ mua em với giá gia sao ạ :
1. Có thể đọc được tốt các mạch điện dòng xe châu ạ, còn dòng châu âu còn gà lém ạ
như điều kiện bác kể thì bác vẫn đang xếp trong loại thợ phụ.tất nhiên mức lương cơ bản thì sẽ từ 4- 6 tr tùy theo khả năng thế nào, còn 2 tr thì là thấp thật bác cần xem lại do mình hay do chủ.và chắc chắn bây giờ bác sẽ không có giá,khi nào bác giải quyết được mọi việc thì bác mới cân giá được.

ngokngech919308

Tài xế O-H
mình thấy bạn không tự tin vào bản thân lắm . cái này khó à nha,1. Có thể đọc được tốt các mạch điện dòng xe châu ạ, còn dòng châu âu còn gà lém ạ
em chưa tự tin mà bác, càng làm càng mơ hồ

ngokngech919308

Tài xế O-H
như điều kiện bác kể thì bác vẫn đang xếp trong loại thợ phụ.tất nhiên mức lương cơ bản thì sẽ từ 4- 6 tr tùy theo khả năng thế nào, còn 2 tr thì là thấp thật bác cần xem lại do mình hay do chủ.và chắc chắn bây giờ bác sẽ không có giá,khi nào bác giải quyết được mọi việc thì bác mới cân giá được.
em chắc làm tới tết rùi nghỉ ạ, về quê tìm chỗ làm , có nhà có cửa cho đỡ thui ,hj

ngokngech919308

Tài xế O-H
em chắc làm tới tết rùi nghỉ ạ, về quê tìm chỗ làm , có nhà có cửa cho đỡ thui ,hj
Thế em mới nên hỏi các bác xem mình bán được giá bao nhiêu để có động lực phấn đấu ạ, chứ em thấy nhiều chỗ tuyển thợ đòi 3 năm kinh nghiệm mà lương có 7 or 8 tr ,em thấy mức đó chỉ là thợ phụ thui chứ sao mang danh thợ được ạ.

luongduc

Tài xế O-H
8 tháng học việc k lương.. ăn đc bữa trưa... k biết gi ra hoc viêc xe tải phê hết người.... khi xin nghỉ tỏ vé khó . méo 1 đồng tiền xe để về nghệ an...k coi thợ phụ ra chi cả.... nhục đó cắn răng bấm chi để 1 mai thành thợ

thietbixe

Tài xế O-H
1. Bác chưa định hướng được con đường mình đi . ( Lua chọn hơn co gắng )
2. Bác chưa tu tin vào bản thân mình , phát huy diem mạnh - khác biệt tạo nên thành công
3.Không nen cái gì cũng làm và biết 1 ít . nên làm chuyên 1 cái gi đó ma mình mạnh nhất . nghĩ - hành - biết - hiểu - thấu -ngô - nhận là cả 1 quá trình . khi đi làm người ta chỉ cần làm duoc việc .
4. Sao bác không thu làm do chơi xe hơi, âm thanh xe hơi theo dung ngành Dien Ôtô của bác ,quan trọng là thu việc 5-6tr , tay nghề cung 12-15tr là bình thường . Cong việc sạch sẽ nhẹ nhàng , ( nghề chọn mình chứ mình không chọn nghề )
5. Ở TPHCM bác có thể den An Dương Vương ,tran binh trong, nguyen van cu nhé
Doi loi chia se chúc bác thành công .

ngokngech919308

Tài xế O-H
8 tháng học việc k lương.. ăn đc bữa trưa... k biết gi ra hoc viêc xe tải phê hết người.... khi xin nghỉ tỏ vé khó . méo 1 đồng tiền xe để về nghệ an...k coi thợ phụ ra chi cả.... nhục đó cắn răng bấm chi để 1 mai thành thợ
8 tháng không lương, bạn chấp nhận để học được cái nghề thì bình thường mà, minh đi làm có 2tr nhưng vẫn làm vì thấy ỏ đó mình học được cái mình cần ,hj

ngokngech919308

Tài xế O-H
1. Bác chưa định hướng được con đường mình đi . ( Lua chọn hơn co gắng )
2. Bác chưa tu tin vào bản thân mình , phát huy diem mạnh - khác biệt tạo nên thành công
3.Không nen cái gì cũng làm và biết 1 ít . nên làm chuyên 1 cái gi đó ma mình mạnh nhất . nghĩ - hành - biết - hiểu - thấu -ngô - nhận là cả 1 quá trình . khi đi làm người ta chỉ cần làm duoc việc .
4. Sao bác không thu làm do chơi xe hơi, âm thanh xe hơi theo dung ngành Dien Ôtô của bác ,quan trọng là thu việc 5-6tr , tay nghề cung 12-15tr là bình thường . Cong việc sạch sẽ nhẹ nhàng , ( nghề chọn mình chứ mình không chọn nghề )
5. Ở TPHCM bác có thể den An Dương Vương ,tran binh trong, nguyen van cu nhé
Doi loi chia se chúc bác thành công .
Em theo ngành điện - điện lạnh bác ak, làm lấy kinh nghiệm rùi chạy dạo kiếm cơm bác ak, nếu có vốn thì mở cái xưởng kiếm ăn ạ,hj. Em muốn nói nên tâm sự để hỏi các bác xem ,để em tự tin về mình hơn chứ giờ e làm vẫn dát tay lém ạ, một phận sợ hỏng đồ ảnh hưởng đến sư phụ mình ( cái này em sợ nhất ạ ) ,còn làm hỏng em chấp nhận đền ạ

ngokngech919308

Tài xế O-H
Đăng ký một khóa qua Đức hay nước ngoài học. Nếu tốt thì đc nhận ở lại làm.
Hơi đâu làm cho mấy ông VN, tính tiền khách thì cao, làm ko biết tới đâu, chẳng có cơ quan hay chuyên ngành nào chứng nhận bằng cấp, trả tiền thợ thấp, ko đãi ngộ, ko bảo hiểm nghề nghiệp. Chịu khó học ít tiếng anh vô. Qua nước ngoài luyện vài khóa. Có vốn về mở gara hoặc ở lại nước sở tại mà làm cho khỏe.
bác nói thế khó quá, em vợ con rùi đi gì bác

ngokngech919308

Tài xế O-H
công nhận đấy bác. em cũng vừa mới ra trường đang loay hoay không biết nên đi theo hướng nào đây. các bác cứ bảo theo đam mê gì đó chứ. đam mê mà lương bèo bọt quá thì không nuôi nổi bản thân thì sao nuôi được đam mê đây. học đại học ra mà cứ treo bằng ở đấy cho vui thì phí lắm . haiz biết thế đi học nghề cho rồi ,giờ lại có 5 năm kinh nghiệm rồi
bác sai nhé, học đại học ra nếu ai mà chịu khó từ hồi đi học em khẳng định luôn ra đi làm 1 năm bằng người khác làm 3 năm nhé, học đại học mình có cái nền vừng hiểu sâu về nó hơn phát triển nhanh , em ngày trước đi học suốt ngày nét nên giờ mới thế chứ, ở trường có rất nhiều đồ để mình phá mà không mất tiền mà mình ko chịu phá thui, em đi làm rùi mới thấy đừng bao giờ trách cứ nền giáo dục của mình hết, mọi thứ là do bản thân mình hết chứ nhà trường chỉ là nền , bước đệm thui trách nó thì tủi thân nó quá ạ

nextgen

Tài xế O-H
Theo tôi thấy không phải là bác đam mê mà là bác không biết phải làm việc gì khác, nên tìm việc khác phù hợp hơn

Ty_96

Tài xế O-H
bác nói thế khó quá, em vợ con rùi đi gì bác
Thì mình chỉ định hướng cho bạn thôi. Từ SG ra HN ko cần thiết phải đi QL1A. Đi qua lào chạy ngc lên TQ rồi chạy xuống HN. Tùy con đg bạn đi. Đg nào cũng về La Mã.
Quan trọng là phải biết mình muốn gì. Ngồi xuống suy nghĩ, lên kế hoạch rồi cứ hướng vào đó mà làm.
Một vài kinh nghiệm khi đi làm shop. Nếu bạn thấy mình học đc nhiều thứ từ shop mình đang làm, lương thấp, ko thành vấn đề. Vài 3 năm giỏi lương lên gấp 2 3. Nếu ko học đc gì, chủ khó, làm cực, lương thấp, dẹp đi xin chỗ khác.
Cách học nhanh nhất là nắm vững những thứ nhỏ nhất, cơ bản nhất. Bạn có nghe câu phương pháp định lượng sẽ luôn thắng phương pháp cảm tính. Địnhl lượng nghĩa là kiểm tra tất cả mọi thứ. Cảm tính thì dựa nhiều vào kinh nghiệm. Một người thợ 15 năm kinh nghiệm cứ nghĩ đó là hư máy. Nhưng một thằng nhóc 3 tháng kinh nghiệm gỡ hết ra kiểm tra từng món có thể sẽ phát hiện ra ECM bị hư. Có thể sẽ tốn thời gian hơn nhưng đến một lúc nào đó bạn sẽ thắng.

vietthuongfc

Tài xế O-H
nói thật chứ bác vợ con rồi mà lươnng tháng 2 triệu thì em khuyên chân thành nếu bác đi tìm chỗ khác mà người ta vẫn trả bác 2tr thì chứng tỏ trình độ của bác chỉ đến vậy thôi đang còn phải học thêm nhiều . mà nếu bác chưa có vợ có con thì nên tiếp tục phấn đấu học hỏi. nhưng đằng này bác lại vợ con rồi thì em nghĩ bác nên đi theo nghề khác đi.đi làm công ty hay buôn bán gì đó. chứ bây giờ làm gì thì làm cũng phải nuôi được vợ con cái đã. đam mê gì đó thì cũng phải để vợ con đủ ăn đủ mặc thì mới nghĩ tới nuôi đam mê được.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên