Máy ủi D37P-5 chảy dầu ở cổ xả tìm không ra nguyên nhân!

LẠC HẬU
Bình luận: 54Lượt xem: 6,196

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Bài của bạn "MINHNGUYEN793" chuyển sang đây.

Máy ủi D37P-5 bị chảy dầu cổ xả, máy 1,3,4:

- Đã thay phớt gits, rà lại toàn bộ, thay xupap

- Mài lại mặt máy (sau khi thay phớt git vẫn còn chảy dầu)

- Thay xéc măng dầu do mòn lớn (sau khi thay các phần trên)

- Kết luận: Vẫn bị chảy dầu ra cổ xả chưa rõ nguyên nhân

Kính mong các bác giúp đỡ

Phuthuy1234

Tài xế O-H

nói về này nhà em cũng đã gặp nhưng nó là của máy komatsu pc 300-6 nhà em không có tải liệu con máy ủi như cụ nói lên nhà chia sẻ con pc300-6 bệnh giống như cụ đã chia sẻ để tham khảo ạ.
con pc 300-6 nhà em vừa nói bệnh của em nó như sau ạ lái máy thấy ăn dâu động cơ và khói đen kiểm tra cổ xả có dâu động cơ lên báo chết tubo.
1; cty mua tubo mơi về thay máy hoạt động dâu động cơ vẫn ra cổ xả
2; cty gọi thợ cẩu động cơ về thay toàn bộ hơi và đại tu động cơ song lắp lên vẫn vậy
3&4; gọi mấy anh thợ cẩu động cơ về lên kiểm tra và lại cẩu động cơ về làm nại vân như cũ không hết bệnh lên các anh thợ mới lắp nguyên bộ hơi của hãng lắp lên bệnh vẫn ko khỏi lên các anh ý đâu hàng ạ.
5; cty gọi nhà em và anh lái máy kể nại toàn bộ sự việc như vậy.
nhà em mới lên máy tháo cổ hut cổ xả ra kiểm tra không thấy bệnh lên lắp vào không hiểu sao lăp song nhà em thấy cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp nhà em mới để ra khống lắp và bảo lái máy nổ máy thử chạy khoảng 5 phut dâu nhớt phut từ cái ty ô đó ra.
nhà em bảo lái máy tắt máy và bịt cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp vào bảo anh lái máy nổ máy đi làm luân và từ đó máy hoạt động ngon lạnh các cụ ạ,cái bênh nay em gặp tư năm 2010 ạ và từ đó đến giờ chưa gặp lại bệnh này

C5galaxy

Tài xế O-H
nói về này nhà em cũng đã gặp nhưng nó là của máy komatsu pc 300-6 nhà em không có tải liệu con máy ủi như cụ nói lên nhà chia sẻ con pc300-6 bệnh giống như cụ đã chia sẻ để tham khảo ạ.
con pc 300-6 nhà em vừa nói bệnh của em nó như sau ạ lái máy thấy ăn dâu động cơ và khói đen kiểm tra cổ xả có dâu động cơ lên báo chết tubo.
2; cty gọi thợ cẩu động cơ về thay toàn bộ hơi và đại tu động cơ song lắp lên vẫn vậy
3&4; gọi mấy anh thợ cẩu động cơ về lên kiểm tra và lại cẩu động cơ về làm nại vân như cũ không hết bệnh lên các anh thợ mới lắp nguyên bộ hơi của hãng lắp lên bệnh vẫn ko khỏi lên các anh ý đâu hàng ạ.
nhà em mới lên máy tháo cổ hut cổ xả ra kiểm tra không thấy bệnh lên lắp vào không hiểu sao lăp song nhà em thấy cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp nhà em mới để ra khống lắp và bảo lái máy nổ máy thử chạy khoảng 5 phut dâu nhớt phut từ cái ty ô đó ra.
nhà em bảo lái máy tắt máy và bịt cái đường hơi từ cổ hút xuống bơm cao áp vào bảo anh lái máy nổ máy đi làm luân và từ đó máy hoạt động ngon lạnh các cụ ạ,cái bênh nay em gặp tư năm 2010 ạ và từ đó đến giờ chưa gặp lại bệnh này
E k tin. Nếu nhớt nó phun lên từ ống gió điều tốc bơm cao áp mà cụ mở ống cổ hút vào động cơ kiểm tra k có dấu vết của nhớt thì cũng hơi lạ đó

LẠC HẬU

Nhân viên
cty gọi nhà em và anh lái máy kể lại toàn bộ sự việc như vậy.

E k tin. Nếu nhớt nó phun lên từ ống gió điều tốc bơm cao áp mà cụ mở ống cổ hút vào động cơ kiểm tra k có dấu vết của nhớt thì cũng hơi lạ đó
Nếu tháo kiểm tra phía trước turbo (từ lọc gió đến) thì sẽ không thấy nhớt.
PC300-6 FUEL SYS.png
PC300-6 FUEL SYS BOOST.png

Phuthuy1234

Tài xế O-H
tấc nhiên là trong cổ hút có nhớt nhưng vân đê là ở đâu nó vào đó nếu trường hợp là do sexmang và hơi nó sục nhớt lên nhiều vậy thì công xuất động cơ có làm việc được ko, 2 là do tubor thì đông cơ phải iu. 3 cả hai cái trên đều oke thì nhớt ơ đâu vào buồng đốt nhiều vậy mà động cơ vẫn đạt công xuất làm việc cho dù (động cơ khói như đốt nương)

minhnguyen793

Tài xế O-H
Nếu tháo kiểm tra phía trước turbo (từ lọc gió đến) thì sẽ không thấy nhớt.
View attachment 90554 View attachment 90553
Thợ cũng đã thay tubor không hết >> Thay xupap>> rồi thay phớt gits>> bảo mài lại mặt máy rà xupap, thay gioăng mặt >> sau đó phán thay xéc măng dầu ( Tháo ra xéc măng dầu mòn khoảng 2,5 mm, xéc măng khí thì 0,3mm vẫn ngon) thay xong xéc măng dầu không hết ….xong mí tháo bỏ tubor, bỏ cổ xả nhìn trược tiếp thấy dầu vẫn chảy từ cửa xả

minhnguyen793

Tài xế O-H
tấc nhiên là trong cổ hút có nhớt nhưng vân đê là ở đâu nó vào đó nếu trường hợp là do sexmang và hơi nó sục nhớt lên nhiều vậy thì công xuất động cơ có làm việc được ko, 2 là do tubor thì đông cơ phải iu. 3 cả hai cái trên đều oke thì nhớt ơ đâu vào buồng đốt nhiều vậy mà động cơ vẫn đạt công xuất làm việc cho dù (động cơ khói như đốt nương)
Tháo bỏ tubor để loại trừ, máy vẫn khỏe không khói, ko khói trắng, dầu vẫn ra ống xả

C5galaxy

Tài xế O-H
Em kiểm tra và không có đường trên các bác nhé! Thanks các bác đã giúp đỡ. Kính mong được sự quan tâm của các bác để em sớm tìm ra bệnh em nó
nó rá đều ở 6 máy luôn hả cụ. CCụ tháo ống góp cổ xả cho xả trực tiếp luôn chưa.

Đọc kỹ các bài viết trước. Ngay từ đầu đã nói là chỉ ra nhớt ở các máy 1-3-4.

Cụ Minhnguyen793 cho thêm ít thông tin về cái động cơ này : nó là 6D95L-1AD hay S4D102E-1K thì chém sẽ chuẩn hơn.
Tuy nhiên, căn cứ vào các hiện tượng trên thì tôi khẳng định: Dầu diesel của các máy 1,3,4 chưa được đốt hết. Dầu sống kết hợp với muội thì sẽ có màu đen, nhìn cứ tưởng dầu động cơ.
Nguyên nhân:
1/ Kim phun không tơi, góc phun không chuẩn.
2/ Áp lực phun không đạt.
3/ Bơm cao áp cân chỉnh không chuẩn, lưu lượng của các piston plunger không đều nhau.
4/ Long đen ở đầu vòi phun có chiều dày khác nhau cũng ảnh hưởng đến thời điểm phun sớm.
5/ Cam bơm cao áp mòn không đều nhau.
6/ Gãy lò xo van triệt hồi bơm cao áp của các máy 1,3,4.

Nói thật với các Cụ, nhiều lần đưa bơm cao áp đi cân chỉnh rồi, lắp lên động cơ vẫn ra dầu ở cổ xả, có máy thì ga nhỏ không làm việc. Bắt buộc phải chỉnh bo từng máy một mới hết được bệnh này.

manager89

Tài xế O-H
Vậy thì cái máy pc 300-6 này phải có thêm ít nhất 1hoặc 2 bệnh
Xét về nguyên lý thì đường này có áp suất của khí nạp ( vì turbo nén khí , chứ không phải tự hút )
Và nếu turbo ngon , lọc gió không tắc , thì có rách cái màng trinh tiết ấy cũng không thể hút nhớt sang được
Và ngược lại đường hơi thừa nhiều hơn
Còn nếu rách cái màng + chết turbo + lọc gió tắc thì khi nổ máy sẽ bị thiếu gió , dẫn tới chân không thì nhớt mới vào buông đốt theo đường hút ấy được
Đấy là mình nói về nguyên lý nhé.....

LẠC HẬU

Nhân viên
Vậy thì cái máy pc 300-6 này phải có thêm ít nhất 1hoặc 2 bệnh
Xét về nguyên lý thì đường này có áp suất của khí nạp ( vì turbo nén khí , chứ không phải tự hút )
Và nếu turbo ngon , lọc gió không tắc , thì có rách cái màng trinh tiết ấy cũng không thể hút nhớt sang được
Và ngược lại đường hơi thừa nhiều hơn
Còn nếu rách cái màng + chết turbo + lọc gió tắc thì khi nổ máy sẽ bị thiếu gió , dẫn tới chân không thì nhớt mới vào buông đốt theo đường hút ấy được
Đấy là mình nói về nguyên lý nhé.....
Mời bạn coi các đoạn VIDEO bên dưới sẽ thấy "KHÍ NÉN""THỦY LỰC" nó có những nguyên lý rất khác nhau!!
Cụ thể và thường gặp hàng ngày: súng phun sơn, khí nén không "NÉN" sơn lại mà nó "KÉO" sơn đi theo hường đi của nó.
Sơn, bùn, sỏi đá nó còn "KÉO" đi được thì nhớt máy nó "KÉO" dễ dàng.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên