Máy ủi komatsu D61EX-15 mới đại tu, dễ nổ nhưng vào tải là lịm máy

M
Bình luận: 14Lượt xem: 2,267

manhcotto

Tài xế O-H
Em được phân công nhiệm vụ quản lý em ủi D61EX-15, sau thời gian làm việc, em nó mệt mỏi sinh khói, cho em nó nghỉ ngơi, bơm cao áp mang cân lại, kim phun cũng vậy, xilanh, secmang, supap hoàn toàn mới, lọc nhiên liệu, lọc dầu bôi trơn thay, nói tóm lại là em đại tu phần động cơ. Có cái hiện tượng nó xảy ra là các điểm nổ em đặt đúng dấu và vạch theo máy, khi khởi động rất trơn tru dường như không vấn đề gì, khi vào tải là lịm máy, em cứ tìm mãi mà không sao giải quyết được mặc dù động cơ đã cho nổ rà khoảng 48h. Mong các bác tư vấn giúp cho. Bơm cao áp lắp trục côn không có then!

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Cái từ "BƠM CAO ÁP" vẫn chưa giúp tôi phân biệt được động cơ này là động cơ gì vì xe ủi KOMATSU D61EX-15 có tới 2 loại động cơ: 6D107 6D114.
Động cơ 6D107 nhỏ hơn nhưng công suất lại khỏe hơn: 170HP so với 155HP của 6D114!!

D61 ENGINE.png

CHUNG HUU

Tài xế O-H
Em được phân công nhiệm vụ quản lý em ủi D61EX-15, sau thời gian làm việc, em nó mệt mỏi sinh khói, cho em nó nghỉ ngơi, bơm cao áp mang cân lại, kim phun cũng vậy, xilanh, secmang, supap hoàn toàn mới, lọc nhiên liệu, lọc dầu bôi trơn thay, nói tóm lại là em đại tu phần động cơ. Có cái hiện tượng nó xảy ra là các điểm nổ em đặt đúng dấu và vạch theo máy, khi khởi động rất trơn tru dường như không vấn đề gì, khi vào tải là lịm máy, em cứ tìm mãi mà không sao giải quyết được mặc dù động cơ đã cho nổ rà khoảng 48h. Mong các bác tư vấn giúp cho. Bơm cao áp lắp trục côn không có then!
Theo em cụ thử tháo lại bơm, kim đi cân lại và kiểm tra xem bơm cao áp đặt có đúng dấu không

manhcotto

Tài xế O-H
Cảm ơn bác, em đặt bơm cao áp toàn là có dấu trên bánh răng, riêng con này thì lại ko có dấu nên phải quay về máy 1 và nhìn dấu cửa sổ gần bơm cao áp, sau đó lại có chốt khóa máy 1 trên bơm cao áp vậy thì khó có thể nhầm, vấn đề đặt sớm hay muộn em đã thông rồi, có lần bác thợ cân bơm về kiểm tra phải giật thanh giằng trên bơm cao áp nó mới chịu nổ, nhưng khi cắt lái thì máy vẫn lịm bác ạ!

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Vâng ạ động cơ 6d114e-2 lắp trên d61ex-15 bác ạ!
Nó bệnh ở bộ điều tốc (governor), trong đó có cơ cấu tăng lượng dầu để tăng công suất khi vào tải.
Động cơ này của KOMATSU dùng governor loại RSV của hãng BOSCH, cơ cấu điều tốc hoàn toàn là cơ khí, dùng quả văng ứng dụng nguyên lý lực ly tâm thêm hoặc bớt lượng dầu theo phụ tải.
Ngoài ra, động cơ này còn một bộ phận gọi là "BÙ TĂNG ÁP" (Boost compensator) lấy tín hiệu từ Turbocharger để tăng lượng dầu.
Các cơ cấu này chỉnh chưa đúng hoặc cái màng (số 7 hình bên dưới) trong bộ "Boost compensator" bị hư sẽ có hiện tượng tuy dễ nổ nhưng khi có tải lại không đủ công suất!!

manhcotto

Tài xế O-H
Bác LẠC HẬU, em đã kiểm tra rồi, màng đó vẫn tốt, bây giờ chạy khoảng 15p tức là khi nóng máy thì động cơ lịm dần phải tác động vào thanh giằng bơm cao áp, bệnh này chắc phải kiểm tra bơm và thay thế 1 số chi tiết rồi bác ạ!

manhcotto

Tài xế O-H
Báo cáo với bác là em đã giải quyết xong máy 6d114e-2, nó dính chút bẩn tại màng trên bơm tay nên khi làm việc với cường đọi cao không cung cấp đủ nhiên liệu bác ạ!

kimlevan

Tài xế O-H
híc rà lại 1 vòng hệ thống nhiên liệu ư hả bác manhcotto
Báo cáo với bác là em đã giải quyết xong máy 6d114e-2, nó dính chút bẩn tại màng trên bơm tay nên khi làm việc với cường đọi cao không cung cấp đủ nhiên liệu bác ạ!
có phải cái màng ngay đầu ti ô cấp bơm tay ah bác

VHThanh

Tài xế O-H
Em cũng vừa bị con máy ủi đời tống dùng động cơ 4D130. Nhưng bắt đc bệnh ngay từ đầu nên đỡ cực hơn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên