Tín hiệu vòng tua rpm lấy từ đâu?

kimdat7247
Bình luận: 42Lượt xem: 13,379

baolinh2012

Tài xế O-H
Các cụ cho e hỏi, trên các dòng xe hiện nay đối vs cả xe xăng và dầu thì tín hiệu vòng tua rpm được lấy từ đâu? Cách xác định nó ra sao. Cám ơn các cụ
cảm biến vòng tua nó chỉ là một máy phát điện áp xoay chiều lấy tín hiệu kích từ từ bánh đà tùy từng loại xe mà tín hiệu đc gửi lên hộp rồi báo ra đồng hồ hoặc gửi tín hiệu điện trực tiếp vào cuộn dây đông hồ.chân của nó không cần xác định .cụ đấu chân nào cũng ok

thaopax

Tài xế O-H
tiện đây các bác cho e hỏi cách phân biệt máy xăng và máy dầu theo số vòng tua ạ? ( và bác chỉ dùm e cách đơn giản nhất để biết dc xe là máy xăng hay dầu?)
e nghe nói chỉ số vòng tua 6000 hay 8000 là của máy xăng hoặc dầu gì đó ko biết có đúng ko

Trentungcayso88

Tài xế O-H
cảm biến vòng tua nó chỉ là một máy phát điện áp xoay chiều lấy tín hiệu kích từ từ bánh đà tùy từng loại xe mà tín hiệu đc gửi lên hộp rồi báo ra đồng hồ hoặc gửi tín hiệu điện trực tiếp vào cuộn dây đông hồ.chân của nó không cần xác định .cụ đấu chân nào cũng ok
Tiện đây các bác cho e hỏi , hai dây ra từ cảm biến một dây vào đồng hồ còn dây còn lại nó có điện áp âm hay +

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cảm biến vòng tua lắp sát bánh đà . có hai giắc cắm . e ngu muội nên nhờ tư vấn dùm. Bác nào cho e nguyên lí hoạt đồng của cái cảm biến vòng tua đặt cạnh bánh răng bánh đà cái . em xin cảm tạ
Câu trả lời chính là cái câu của bác baolinh2012 mà bác mang ra trích dẫn đấy

Ngochuy16

Tài xế O-H
E có con xúc lật tầu. Vòng tua máy báo lên 500 mà n cứ đứng yên. Đạp ga kg lên đc. E thay máy phát mới n báo lên đc 650 đạp ga cũng kg lên. Vậy các bác cho e hỏi còn lỗi gì kg nhỉ

hoangdat

Tài xế O-H
Sao Các Bác cứ nghĩ đến máy phát là cứ nghĩ đến IG, L, S, M. . . .Như vậy là các bác đã bị Toyota hóa từ trong trường học rồi. Các Bác mà cứ tư duy như vậy thì gặp con máy phát hơi khác là không là được. Vì các máy khác nó làm gì có các Pin được qui định kiểu như IG, L, S như Toyota??? mà nó qui định khác.
Nói cho dễ hiểu thì các tính hiệu của cảm biến để tính RPM thông thường được lấy từ tín hiệu cảm biến trục cơ . Mà tín hiệu nầy nó là một tín hiệu điện xoay chiều. . . Vậy một pha của máy phát nó cũng có dạng xung tương tự. . .như thế chúng ta hoàn toàn có thể hiểu rằng RPM cũng có thể lấy tín hiệu từ máy phát. Tín hiệu RPM lấy từ máy phát thông thường được sử dụng trên xe dùng động cơ Diesel. (một số động cơ cùng bơm kiểu phân phối thì lấy tín hiệu từ bánh răng truyền bộ điều tốc). Tuy nhiên cách lấy tìn hiệu RPM từ máy phát theo quan điểm của tôi là không chính xác vì lý do như: Sự trượt đai, chênh lệch tỉ số truyền giữa Puli động cơ & máy phát. Tuy nhiên nó vẫn được dùng rộng rãi.View attachment 21817 View attachment 21818
Máy phát quay một vòng thì tín hiệu lấy từ cực W, AC tap cũng được một chu kỳ hả cụ? Điện áp ở cực này là bao nhiêu cụ ơi?
Nếu máy phát không có 2 cực này thì lấy tín hiệu cho đồng hồ RPM từ đâu?
Cám ơn cụ?

DOAN11

Tài xế O-H
e đã làm và đã từng gặp thì vòng tua máy có các loại như sau ạ,
đối với động cơ xăng
1 tín hiệu từ ECU
2 tín hiệu từ cb trục khuỷu
3 tín hiệu từ máy phát
4 tín hiệu từ bộ chia điện
Đối với động cơ Diesel
1 tín hiệu từ ECU
3 tín hiệu từ máy phát
4 tín hiệu từ bơm cao áp (đối với bơm VE có con cb 2 dây phía trong giáp thân máy khó nhìn trên xe)

DOAN11

Tài xế O-H
tiện đây các bác cho e hỏi cách phân biệt máy xăng và máy dầu theo số vòng tua ạ? ( và bác chỉ dùm e cách đơn giản nhất để biết dc xe là máy xăng hay dầu?)
e nghe nói chỉ số vòng tua 6000 hay 8000 là của máy xăng hoặc dầu gì đó ko biết có đúng ko
câu hỏi rất hay thường máy xăng có số vòng tua cao hơn máy dầu, cách 2 lật nắp capo lên nhìn máy xăng có hệ thống đánh lửa, cách 3 dễ nhất và chính xác nhất là bác mở nắp bình nhiên liệu ra và ngửi xem mùi xăng hay dầu ạSIEUXEOTOHUISIEUXEOTOHUI

vokhanhco

Tài xế O-H
đọc mỏi cả
đối với động cơ xăng
1 tín hiệu từ ECU
3 tín hiệu từ máy phát
Đối với động cơ Diesel
1 tín hiệu từ ECU
3 tín hiệu từ máy phát
4 tín hiệu từ bơm cao áp (đối với bơm VE có con cb 2 dây phía trong giáp thân máy khó nhìn trên xe)
mắt mới thấy cụ đưa ra đúng quá

vokhanhco

Tài xế O-H
đối với động cơ xăng
1 tín hiệu từ ECU
3 tín hiệu từ máy phát
Đối với động cơ Diesel
1 tín hiệu từ ECU
3 tín hiệu từ máy phát
4 tín hiệu từ bơm cao áp (đối với bơm VE có con cb 2 dây phía trong giáp thân máy khó nhìn trên xe)[

tín hiệu khiển vòng tua trên đồng hồ là sử dụng điện AC hả cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên