Cách kiểm tra kim điện tử chết

Tuandiep2910
Bình luận: 28Lượt xem: 4,208

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Đưa dòng điện vào không thấy nó nhảy là chết rồi, còn dòng bao nhiêu thì phải xem cây kim đấy nô tương thích thế nào,
Còn cụ hỏi chung chung vậy thị em cũng trả lời chung chung vậy thôi
Có nhiều loại kim commom rail.. kim liên hợp eui , kim của loại động cơ xăng nữa, chưa biêt cụ hỏi loại nào

Tuandiep2910

Tài xế O-H
Đưa dòng điện vào không thấy nó nhảy là chết rồi, còn dòng bao nhiêu thì phải xem cây kim đấy nô tương thích thế nào,
Còn cụ hỏi chung chung vậy thị em cũng trả lời chung chung vậy thôi
Có nhiều loại kim commom rail.. kim liên hợp eui , kim của loại động cơ xăng nữa, chưa biêt cụ hỏi loại nào
Kim máy xúc cát 320D

maithanhthi

Tài xế O-H
trước có làm con kim điện tử của commonrail, ford focus 2009, kim nhảy cạch cạch khi có điện mà không phun, tháo ra, dính ty, vệ sinh, chạy vài bửa dính ty tiếp. thay luôn 4 ty khác.

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Mang lên chỗ cân bơm kim test là biết đó bác. Đó là tính cả phần cơ, phần điện thì tại chổ dùng đèn led để kiểm tra ngay tại jack ghim vào kim phun.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Loại kim commom rail này thì hơi mệt đấy cụ, cụ phải đem cho thợ kim kiểm tra, chứ mình không xác định được cây nào chết sống yếu khỏe đâu

vuthanhtrieu

Tài xế O-H
còn cách nông dân nữa là cụ tháo béc ra ngoài, nối ống dầu vào, cắm điện vào nổ thử xem dầu có phun không và phun có đẹp không?

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Cụ cho em hỏi cách kiểm tra bằng đèn led với
Cách thì đơn giản thôi, nhưng trước hết mình phải nắm được điện áp loại kim phun mình cần test là bao nhiêu volt. Vậy thì mình dùng đồng hồ VOM, thang đo 250V, hai đầu que đo chạm vào jack ghim, đỏ vào +… đen vào -, sau đó đề đề máy và quan sát kim đồng hồ xem bao nhiêu volt. Sau đó mình lấy bóng đèn led màu đỏ, nối tiếp vào một điện trở tầm 100k, 56k, 10k, 1k, tùy theo điện áp đo được ở trên mà chọn các mức điện trở. Rồi mắc vào jack ghim cho đúng cộng trừ. Cho nổ máy và quan sát đèn led chớp tắt theo tua máy, khởi động thì nhịp nhịp chậm, nữa ga thì nhanh hơn, 2/3 ga sáng luôn ko nhìn thấy chớp tắt nữa. Đây chỉ là biết được hoạt động của phần điện điều khiển. Thực tế thì phải kết hợp nhiều thiết bị hơn mới rõ được mạnh yếu của đầu kim phun, ty, van và chất lượng kim phun còn đạt yêu cầu hay không.

VHThanh

Tài xế O-H
Cụ nào chuyên bơm béc cơ cũng như điện cho em xin sđt và địa chỉ với. Trong chỗ em mấy dịch vụ cân chỉnh cũng như gia công chất lượng kém quá

VHThanh

Tài xế O-H
Cách thì đơn giản thôi, nhưng trước hết mình phải nắm được điện áp loại kim phun mình cần test là bao nhiêu volt. Vậy thì mình dùng đồng hồ VOM, thang đo 250V, hai đầu que đo chạm vào jack ghim, đỏ vào +… đen vào -, sau đó đề đề máy và quan sát kim đồng hồ xem bao nhiêu volt. Sau đó mình lấy bóng đèn led màu đỏ, nối tiếp vào một điện trở tầm 100k, 56k, 10k, 1k, tùy theo điện áp đo được ở trên mà chọn các mức điện trở. Rồi mắc vào jack ghim cho đúng cộng trừ. Cho nổ máy và quan sát đèn led chớp tắt theo tua máy, khởi động thì nhịp nhịp chậm, nữa ga thì nhanh hơn, 2/3 ga sáng luôn ko nhìn thấy chớp tắt nữa. Đây chỉ là biết được hoạt động của phần điện điều khiển. Thực tế thì phải kết hợp nhiều thiết bị hơn mới rõ được mạnh yếu của đầu kim phun, ty, van và chất lượng kim phun còn đạt yêu cầu hay không.
Đa tạ cụ ạ

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Đo điện trở cuộn dây để xác định hư hỏng về phần điện chấp hành Solenoid. Dùng đèn LED hiển thị cho phần điều khiển. Dùng đèn Led thông thường dòng tiêu thụ chừng 10mA , điện áp điều khiển đo được khi tua máy cao. Tính trở hạn dòng R = U/I, ví dụ điện áp điều khiển 12V, Led tiêu thụ 10mA = 0.01A. Tính ra trở hạn dòng R = 12V/0.01A = 1200 ôm. Còn áp khác thì tra số V vào mà tính.
Khi chạy ga lớn hầu như mắt thường không thấy Led chớp tắt do đóng mở kim tần số cao.
Đa số hư hỏng do phần cơ khí do nó không đáp ứng được tần số cao. kẹt cơ là chính.
Phun có thể OK nhưng lưu lượng phun ra không cân nhau thì cần phải chỉnh lại cho đều. Cái này mới gọi là cân. Nếu phun ra lưu lượng không giống nhau thì máy sinh công sẽ không đều. Hậu quả thì không lường trước được các bác cho ý kiến phần này !
Đầu phun bị tắc, kim phun mòn rỗ nhìn thấy bằng mắt khi test trên máy.
Xe chạy nhiều 1 năm nên đi kiểm tra cân béc 1 lần để nó làm việc hiệu quả hơn. Còn thực tế nó bền hơn chúng ta nghĩ. Còn chạy đến bao giờ hư thì khỏi cần phải nghĩ,

nguyencuongk5

Tài xế O-H
Các cụ cho em hỏi muốn kiểm tra kim điện tử bị chết mình kiểm tra như thế nào theo cách nông dân không có thiết bị hỗ trợ
Về cấu tạo kim phun điện tử dạng commonrail này nó có 2 phần phần điện và phần cơ. Nếu van điện bị lỗi thì tất nhiên nó sẽ báo check còn phần cơ thì nó sẽ không báo. Nếu kim chết phần điện thì máy chỉ đề giai, còn chết phần cơ ( béc phun) đề giai thậm chí con nào chết nặng không nổ đượcBọn em vẫn thường làm là dùng viên bi bịt lại đầu côn của tất các ống dẫn tới kim phun sau đó cho đề giai máy. Tháo từng bi của từng máy nếu con nào đề giai hoặc không nổ được là con ý chết kim.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên