Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh

K
Bình luận: 8Lượt xem: 3,192

Kỹ thuật OH

Tài xế O-H
Xe Kia Forte có hiện tượng điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh, quạt không ra gió. Hiện tại xe đã vệ sinh giàn lạnh, vệ sinh đường ồng thay van tiết lưu, nhưng không hết hiện tượng.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh.jpg

Chia sẻ trên OTO-HUI TEAM

Cụ Tho Hoang góp ý thay con rơ le ngắt lạnh, kiểm tra lại loại ga nạp và xem thời gian ngắt lạnh của xe có lâu không cho tình trạng đóng băng giàn lành này.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 1.jpg

Cụ Đức Lành cho rằng khả năng là do con cảm biến nhiệt độ giàn lạnh và van tiết lưu, nhưng van tiết lưu trường hợp này đã thay nên có thể loại trừ.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 2.jpg

Cụ Đặng Biên góp ý giải pháp đấu nối tiếp con ngắt lạnh cơ cho trường hợp đóng băng giàn lạnh này.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 3.jpg

Cụ Hai Lúa cho rằng trường hợp đóng băng chỉ gặp khi đi đường dài hướng xử lý cụ Hai Lúa đưa ra là đấu lịa vị trí con ngắt lạnh và thay con rơ le AC

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 4.jpg

Cụ Đình Đồng chỉ ra nguyên nhân đóng băng là do ngắt lạnh hoặc dàn lạnh quá bẩn, bị tắc dẫn đến không lạnh.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 5.jpg

Cụ Việt Thắng và cụ Thanh Thế lại cho rằng khả năng cao là do thiếu ga gây nên tình trạng đóng băng.

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 6.jpg

Kia Forte điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh - 7.jpg
Mời các cụ tham khảo pan bệnh trên và đóng góp thêm ý kiến cho trường hợp này nhé!
Nguồn: OTO-HUI TEAM

h-k999

Tài xế O-H
Theo em khi bác đã thay thử cảm biến nhiệt độ + van tiết lưu mà ko hết bác có thể vệ sinh lại đường thoát nước của giàn lạnh xem có bị tắc ko . khi bị tắc nó chạy 1 lúc nước dồn lên lại đóng băng tiếp.

oto255a

Tài xế O-H
Xe Kia Forte có hiện tượng điều hòa tự động bị đóng băng giàn lạnh, quạt không ra gió. Hiện tại xe đã vệ sinh giàn lạnh, vệ sinh đường ồng thay van tiết lưu, nhưng không hết hiện tượng.

View attachment 64846

Cụ Tho Hoang góp ý thay con rơ le ngắt lạnh, kiểm tra lại loại ga nạp và xem thời gian ngắt lạnh của xe có lâu không cho tình trạng đóng băng giàn lành này.

Cụ Đức Lành cho rằng khả năng là do con cảm biến nhiệt độ giàn lạnh và van tiết lưu, nhưng van tiết lưu trường hợp này đã thay nên có thể loại trừ.

Cụ Đặng Biên góp ý giải pháp đấu nối tiếp con ngắt lạnh cơ cho trường hợp đóng băng giàn lạnh này.

Cụ Hai Lúa cho rằng trường hợp đóng băng chỉ gặp khi đi đường dài hướng xử lý cụ Hai Lúa đưa ra là đấu lịa vị trí con ngắt lạnh và thay con rơ le AC

Cụ Đình Đồng chỉ ra nguyên nhân đóng băng là do ngắt lạnh hoặc dàn lạnh quá bẩn, bị tắc dẫn đến không lạnh.

Cụ Việt Thắng và cụ Thanh Thế lại cho rằng khả năng cao là do thiếu ga gây nên tình trạng đóng băng.

Mời các cụ tham khảo pan bệnh trên và đóng góp thêm ý kiến cho trường hợp này nhé!
Khả năng là co hơi nước bên trong hệ thống.bác thử hút chân không và nạp ga lại xem

View attachment 64846

kha năng là có hơi nước trong hệ thống.bác thử hút chân ko và nạp ga lại xem

xuanpro

Tài xế O-H
có hơi nước trong đường ống lạnh thì sẽ bị đóng băng trong ống dẫn đến ống ga bị tắc, điều này làm áp suất trong giàn tăng cao, ECU của hệ thống sẽ báo lỗi và ngắt lốc lạnh ngay. bác đã thay con cảm biến nhiệt độ gắn trong dàn lạnh chưa

TonDuong

Tài xế O-H
Theo em thì nếu bác đã vệ sinh giàn lạnh và thay van tiết lưu mới rồi mà không hết thì bác thử kiểm tra chổi than mô tơ quạt gió xem có bị mòn không nếu mòn sẽ làm quạt quay chậm hoặc bộ điều khiển với cảm biến nhiệt độ bị hỏng. Bác thử kiểm tra xem và bác thử vệ sinh lọc gió nữa xem sao bác ạ xem tình trạng có hết ko

Daovanbau

Tài xế O-H
Bác chủ chữa được bệnh cho e nó chưa? e nghĩ là do con cảm biến giàn lạnh đó bác. do thợ sửa chữa đặt k đúng vị trí, do ngắt lạnh sai trị số.

nhohai173

Tài xế O-H
kia fote để ga bình thường thì nhiệt độ lạnh về 9do... chạy ra đường trường nó lại lên 16do... các bác chỉ giáo cho e với ak... e thay lóc thay van tiết lưu rồi vẫn như vạy âk

vietduy234

Tài xế O-H
toàn cao thủ chém nhỉ. thay con cảm biến nhiệt độ giàn lạnh đi . vào data khi đống băng nó báo bao nhiêu độ là biết ngay mà

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên