Xe số tự động bị chùn lại khi nhả chân ga

MaiTan
Bình luận: 9Lượt xem: 690

MaiTan

Tài xế O-H
Chào các cụ. Em mới lấy Tucson 2019 facelift, xăng 2.0 được một tháng. Em đi thì phát hiện ra có hiện tượng như sau:
Khi em đang đệm ga đi bình thường, ở tốc độ 40-50-60km/h. Sau đó em nhả hoàn toàn chân ga ra cho xe tự trôi, thì sau khoảng 3s xe có hiện tượng chùn lại (cảm giác rõ rệt luôn, như mình nhấn phanh ấy). Sau đó vòng tua nhảy lên khoảng 1800-2000 rồi xe về số, sau đó xe mới trôi. Đc 1 đoạn, xe lại giảm tốc và tiếp tục bị chùn, lên tua rồi về số tiếp.
Em đi cao tốc với tốc độ 70-80km/h mà nhả ga ra là xe chùn lại ngay. Rất nguy hiểm khi có xe bám theo sau. Nhờ các cụ tư vấn xem nó bị làm sao ạ!

chu_thodien

Tài xế O-H
Bác cho em xin thêm thông tin:
1. Bác đi 1 tháng mới thấy hiện tượng này, thế thì trước đó có bị không ạ?
2. Tay số bác đi lúc đó?
3. Khi bác nhả chân ga, thì xe bị chùn một cách liên tục hay chỉ chùn khi xe về số thôi ạ?

Theo các thông tin của bác thì em hiểu hiện tượng chùn đó bản chất là phanh động cơ. Còn tại sao phanh, nó bình thường hay bất thường thì chưa biết ạ.

MaiTan

Tài xế O-H
Bác cho em xin thêm thông tin:
1. Bác đi 1 tháng mới thấy hiện tượng này, thế thì trước đó có bị không ạ?
2. Tay số bác đi lúc đó?
3. Khi bác nhả chân ga, thì xe bị chùn một cách liên tục hay chỉ chùn khi xe về số thôi ạ?

Theo các thông tin của bác thì em hiểu hiện tượng chùn đó bản chất là phanh động cơ. Còn tại sao phanh, nó bình thường hay bất thường thì chưa biết ạ.
Cảm ơn bác
1. Em cảm nhận nó bị từ lúc em lấy xe. Nhưng có khả năng lúc mới lấy e chưa quen xe nên chưa cảm nhạn rõ. Bây giờ để ý nhiều nên cảm nhận rõ lắm.
2. Xe em số tự động 6 cấp. Lúc em đi cấp số 3 hoặc 4 là cảm nhận rõ nhất.
3. Khi em nhả chân ga thì xe trôi. Trôi khoảng 3-5s thì xe chùn lại 1 cái (Như mình phanh gấp í) rồi lên tua rồi về số. Về số xong nó lại trôi bthuong.

Nó như kiểu bác đi xe máy xe số, bác đng phóng nhanh xong bác về số (nhưng ko nhả cần số, ép số xuống ấy). Sau đó xe vẫn lao đi theo quán tính, rồi bác nhả ko ép số nữa (khi xe vẫn lao nhanh) thì xe sẽ bị giật chùn 1 cái rồi đi chậm lại theo đúng số mà bác đã về ấy

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cảm ơn bác
1. Em cảm nhận nó bị từ lúc em lấy xe. Nhưng có khả năng lúc mới lấy e chưa quen xe nên chưa cảm nhạn rõ. Bây giờ để ý nhiều nên cảm nhận rõ lắm.
2. Xe em số tự động 6 cấp. Lúc em đi cấp số 3 hoặc 4 là cảm nhận rõ nhất.
3. Khi em nhả chân ga thì xe trôi. Trôi khoảng 3-5s thì xe chùn lại 1 cái (Như mình phanh gấp í) rồi lên tua rồi về số. Về số xong nó lại trôi bthuong.

Nó như kiểu bác đi xe máy xe số, bác đng phóng nhanh xong bác về số (nhưng ko nhả cần số, ép số xuống ấy). Sau đó xe vẫn lao đi theo quán tính, rồi bác nhả ko ép số nữa (khi xe vẫn lao nhanh) thì xe sẽ bị giật chùn 1 cái rồi đi chậm lại theo đúng số mà bác đã về ấy
Thế là bình thường đó bác

Cai banh xe

Sao laik bình thường ạ. Em thấy nó khó chịu lắm, đng đi nhanh, nhả ga ra nó chùn lại, làm người mìn theo quán tính nhao về phía trc. E đi một số xe khác có bị vậy đâu ạ (i10, camry, wildtrack)
Camry nó khác Tucson mà, sao bắt giống nhau được. Bác đã chốt là bất thường rồi thì đi sửa thôi, hỏi làm gì cho mất vui

MaiTan

Tài xế O-H
Camry nó khác Tucson mà, sao bắt giống nhau được. Bác đã chốt là bất thường rồi thì đi sửa thôi, hỏi làm gì cho mất vui
Camry khác nhưng i10 thì nó cungx giống mà bác. Em ko biết thì e mới hỏi, xem tại sao nó lại như vậy. Còn em mang đi hãng nhiều khi những lỗi do cảm tính cảm nhận ko rõ ràng thì họ cứ bảo là k sao. Nen lên diễn đàn này để nhờ các bác tư vấn, và em cũng muốn tìm hiểu học hỏi thêm xem: nếu là bình thường thì dựa trên nguyên lí hoạt động nào mà nó lại chùn như vậy, còn bất bình thường nó nó có thể là bị lỗi ở bộ phận nào.

Cai banh xe

Camry khác nhưng i10 thì nó cungx giống mà bác. Em ko biết thì e mới hỏi, xem tại sao nó lại như vậy. Còn em mang đi hãng nhiều khi những lỗi do cảm tính cảm nhận ko rõ ràng thì họ cứ bảo là k sao. Nen lên diễn đàn này để nhờ các bác tư vấn, và em cũng muốn tìm hiểu học hỏi thêm xem: nếu là bình thường thì dựa trên nguyên lí hoạt động nào mà nó lại chùn như vậy, còn bất bình thường nó nó có thể là bị lỗi ở bộ phận nào.
Tucson nó khác I10 chứ bác. Tốt nhất là bác yêu cầu nó cho đi thử 1 cái xe khác giống loại của bác

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Thường thì hộp số càng nhiều cấp thì quá trình tự động chuyển số theo tốc độ càng êm ái. Như tôi chạy thử hộp số tự động 7 cấp con Nissan Navara gần như không biết được xe chuyển số lúc nào mà phải nhìn vào đồng hồ tua máy mới biết được. Nó rất là êm. Tucson thì chưa được chạy
Tốt nhất đến hãng yêu cầu cho chạy xe lái thử xe cùng loại xem cảm nhận trước đã.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên