Có nên cho dầu bôi trơn vào rãnh xec-măng không?

adenzbacninh2011
Bình luận: 32Lượt xem: 9,738

Phat76

Tài xế O-H
em chỉ là một người đi rửa máy thui bác à
bác nên xem lại những lá bạc xec măng mới đi rồi nói chuyện
em thư hỏi bác bác cho một lượng ít dầu vào bạc xéc măng để làm cái gì?
bạc xéc măng nó có công dụng để làm gì?
vì sao bạc xéc măng phải có khe hở?
khi hai kim loại ma sát vào nhau ko có một môi chất bôi trơn thì sẽ có hậu quả như thế nào?
em chỉ nói là ko cần cho dầu vào rãnh xéc măng chỉ cần cho dầu bôi trơn trong lòng xi lanh là được rồi
bác vồ em như vậy em nghĩ các bước cơ bản khi lắp máy bác cũng chả hiểu một tí tẹo nào
bác chỉ được một chuyện chờ ai có sơ hỡ là bác vồ thôi.

còn bác bảo chỉ có xe xin trên mỗi lá bạc có một lớp kim loại là ai bảo bác như thế chỉ cho em với thực sự cái này em chưa biết
em chỉ biết tùy theo từng loại xéc măng và khả năng chịu nhiệt nó như thế nào thì người ta làm bằng thường được làm bằng chất liệu gang xám hoặc gang hợp kim, hay hạt thép mịn
Xéc-măng có 2 loại chính:
- Xéc-măng hơi
- Xéc-măng dầu
Xéc-măng hơi lại được chia làm 2 loại nhỏ:
+ Xéc-măng lửa tiếp xúc trực tiếp với khí cháy (hỗn hợp xăng gió). Loại xéc-măng này thường có mặt trên dưới, mặt ngoài được mạ chrome để tăng độ bền
+ Xéc-măng ép thường được làm bằng gan xám thôi .
còn cái loại dầu cao cấp của bác ra sao thì em chưa biết được em chỉ dùng lại dầu 10w-30 thôi
nếu bác muốn nói gì nữa thì bác nên hiểu ý người ta một tí đừng nên vấu bậy nhé,đồng ý ở trên mình nói hơi vắng tắc.
Bác cho em hỏi, xecmang khí khi hoạt động nó có dầu bôi trơn k ạ ( tại em thấy rãnh lắp xecmang khí nó có 1 cái lỗ nhỏ )
nếu bôi trơn thì nó bôi trơn NTN ạ??
em đang thực tập loại máy có 2 xecmang khí, 1 dầu loại kép..

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cho em hỏi, xecmang khí khi hoạt động nó có dầu bôi trơn k ạ ( tại em thấy rãnh lắp xecmang khí nó có 1 cái lỗ nhỏ )
nếu bôi trơn thì nó bôi trơn NTN ạ??
em đang thực tập loại máy có 2 xecmang khí, 1 dầu loại kép..
Tất nhiên là có dầu. Bác nên học lại các kiến thức cơ bản về bôi trơn trong động cơ nhé

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tây nó nói là phải bôi dầu trước khi lắp thì cứ thế mà làm. Mấy ông thợ máy Việt nam chỉ toàn ăn cắp công đoạn, xong rồi lại tinh tướng. Hãy làm cho đúng đã rồi hãy tính chuyện sáng tạo

tuananh0589

Tài xế O-H
Có lần xem video lắp ráp máy Toyota của kênh YouTube xe cộ. Chuyên gia làm xe Toyota có nói không cần bôi. Ông ý nói sách bảo ko cho dầu thì ông ý làm như vậy. Còn mình cũng chịu ko biết nghe ai.. Hu hu.

dangminhduc1994

Tài xế O-H
1-ở nhiệt độ bình thường, dầu không thể bay hơi để đóng muội được
2- khi xec-măng còn cựa quậy được thì có muội cũng không thể đóng lại được.
trên thực tế dù các cụ có cho dầu nhớt vào từ đầu không thì bộ phận này vẫn được bôi trơn bằng dầu nhớt(kiểu ma sát nửa ướt). thế nên có bó kẹt xéc măng hay bị đóng muội cũng không thể đổ lỗi cho chút dầu mồi ban đầu.
có trường hợp máy dầu chạy khỏe hẳn lên nhờ ăn nhớt đấy. chứng tỏ lượng dầu nhớt lọt qua xec măng không phải là ít. vậy mà hiếm khi dẫn đến kẹt xéc măng.
đa số các trường hợp kẹt xéc măng là do máy quá nóng hoặc tắt máy ngay trong khi máy vẫn còn khá nóng(nên chạy không tải vài phút cho máy nguội trước khi tắt). một số it trường hợp là do khe hở miệng hơi nhỏ.
Đây là câu trả trời cho chủ thớt này,

Chào các bác hôm nay em có xem bác thợ cả vào hơi con xe tải hoa mai mà em thấy bác thợ cả không cho dầu bơi trơn vào rãnh xec măng, em thấy ở trường thì các thầy dậy là phải cho dầu vào rãng xéc măng nên em hỏi bác thợ cả tại sao không cho dầu bôi trơn thì bác bảo là dầu bôi trơn không cháy mà bốc hơi và để lạ muội than gây kẹt xec măng ,vậy các bác cho em xin ý kiến có lên cho dầu vào rãnh xec măng ko ạ .em cam ơn.
Trong quá trình làm việc của động cơ, thì bắt buộc giữa piston và thành xilanh phải được bôi trơn, xec măng dầu dù gạt sạch tới mứt nào vẫn còn 1 lượng rất nhỏ dầu trong lòng xilanh nhưng trong quá trình cháy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên