Hệ thống Commonrail Isuzu

M
Bình luận: 11Lượt xem: 2,812

mrdp

Tài xế O-H
Em gặp con máy khó nổ, bảng tapno báo áp suất ống Rail thấp, em cho nó "uống xăng" thì nổ, em nghĩ là kim lọt áp đã thay kim nhưng vẫn như cũ, máy lại báo lỗi lệch pha trục khuỷu - trục cam. em kiểm tra cảm biến thấy ok, ốc chỉnh sớm muộn không bị xoay, em lại thay cảm biến áp suất ống rail. máy nổ ngon hết báo lỗi. các bác cho em hỏi sao cảm biến áp suất ống rail lại làm cho máy khó nổ vây?

thanhvy

Tài xế O-H
Cảm biến áp suất ống rail có nhiệm vụ báo về hộp điều khiển áp suất thực tế trong ống, dựa vào tín hiệu này mà hộp sẽ điều chỉnh áp suất và lưu lượng phun cho chính xác với từng chế độ hoạt động của xe. khi tín hiệu này sai lệch, ví dụ tín hiệu áp suất gởi về wá cao ( thực tế lại thấp) thì hộp sẽ điều khiển giảm áp suất trên ống rail => k đủ áp suất để nổ

nguyenvanbao

Tài xế O-H
em nghĩ là cái cảm biến ấy dùng đẻ đo áp suất trong đường ống. mà nếu như áp suất trong đường ống k đạt thì nhiên lệu sẽ k thể phun tơi và do vậy mà động cơ k thể hoạt động được đó bác. bác cho em hỏi kiẻn tra cái cảm biến đó như thế nàvaayaayj đấy ạh em chỉ biết giải thích chứ chẳng biết kiểm tra j đâu. sinh viên mà bác học chỉ học những điều vậy thôi. hihi:)

lexus86

Tài xế O-H
cho mình tham gia với nhé.
theo mình cách kiêm tra cảm biến áp suất ống Rail là các bác đo điện trở của nó có đúng với điện trở mà nhà sản xuất cung cấp không ??? vì theo mình thì nguyên lý làm việc của con này là dùng áp lực của nhiên liệu để làm thay đổi điện trở, dẫn đến thay đổi tín hiệu điện áp gửi tới ECU.
khi con cảm biến này bị hỏng (tức là tín hiệu gửi đến ECU sai) sẽ làm cho ECU tính toán sai lượng nhiên liệu phun vào buồng đốt, áp suất quá thấp thì làm cho nhiên liệu khó bay hơi..... do nó hỗn hợp nhiên liệu không đạt được tỉ lệ thích hợp nên động cơ khó nổ. =))

can Khuong

Tài xế O-H
cho mình tham gia với nhé.
theo mình cách kiêm tra cảm biến áp suất ống Rail là các bác đo điện trở của nó có đúng với điện trở mà nhà sản xuất cung cấp không ??? vì theo mình thì nguyên lý làm việc của con này là dùng áp lực của nhiên liệu để làm thay đổi điện trở, dẫn đến thay đổi tín hiệu điện áp gửi tới ECU.
khi con cảm biến này bị hỏng (tức là tín hiệu gửi đến ECU sai) sẽ làm cho ECU tính toán sai lượng nhiên liệu phun vào buồng đốt, áp suất quá thấp thì làm cho nhiên liệu khó bay hơi..... do nó hỗn hợp nhiên liệu không đạt được tỉ lệ thích hợp nên động cơ khó nổ. =))
Cái bôi đậm ở trên không phải vậy bác ơi. Âp suất càng thấp thì chất lỏng càng dễ bay hơi, nhiệt độ sôi càng thấp.

Huuha1619

Tài xế O-H
Cảm biến áp suất ống rail có nhiệm vụ báo về hộp điều khiển áp suất thực tế trong ống, dựa vào tín hiệu này mà hộp sẽ điều chỉnh áp suất và lưu lượng phun cho chính xác với từng chế độ hoạt động của xe. khi tín hiệu này sai lệch, ví dụ tín hiệu áp suất gởi về wá cao ( thực tế lại thấp) thì hộp sẽ điều khiển giảm áp suất trên ống rail => k đủ áp suất để nổ

Toanks

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên