Tiến không nổ, lùi thì nổ

thach3210
Bình luận: 7Lượt xem: 8,691

thach3210

Tài xế O-H
Chào các bác trên diễn đàn.
Hôm nay tôi chứng kiến một việc thế này mà nghĩ mãi không giải thích được mong các cao nhân cho lời giải thích đó là. Khi xe ô tô tải bị chết máy không đề nổ được thì phải dùng xe khác kéo hoặc đẩy nổ.nhưng tại sao khi dùng xe kéo thì không nổ được.nhưng khi đẩy lùi thì nổ được.

Rất mong nhận được giải thích của các bác.
Cảm ơn nhiều

thach3210

Tài xế O-H
Tất nhiên là xe vận vào số tiến và số lùi được bình thường.cùng 1 xe đó nhưng khi kéo tiến cài số 2 không nổ được.ông lái xe khác lên cho lùi xe cài số lùi thì nổ được.đang muốn hỏi các bác là có liên quan gì đến kỹ thuật không hay đó trình độ lái xe

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tất nhiên là xe vận vào số tiến và số lùi được bình thường.cùng 1 xe đó nhưng khi kéo tiến cài số 2 không nổ được.ông lái xe khác lên cho lùi xe cài số lùi thì nổ được.đang muốn hỏi các bác là có liên quan gì đến kỹ thuật không hay đó trình độ lái xe
Ở số lùi, tua máy lớn hơn ở số 2, bác ạ. Cho nên dễ nổ hơn. Ở số 2 chắc chưa đủ tua nên không thấy nổ

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Quan trọng là tiến thì bánh xe bị trượt không bám đường, còn khi lùi thì không trượt, còn nguyên nhân lùi ít bị trượt bánh thì em chưa giải thích được nhé

chu_thodien

Tài xế O-H
Ở số lùi, tua máy lớn hơn ở số 2, bác ạ. Cho nên dễ nổ hơn. Ở số 2 chắc chưa đủ tua nên không thấy nổ
Em đồng quan điểm với bác.
Em phân tích như này nhé: Giả sử tiến bác vào số 2, tỉ số truyền là 2. Số lùi tỉ số truyền là 3. Nếu tiến cùng 1 tốc độ, thì:
+) Số tiến: Bánh xe quay 1 vòng thì động cơ quay được 2 vòng
+) Số lùi: Bánh xe quay 1 vòng thì động cơ quay được 3 vòng
==> Như vậy khi cùng tốc độ kéo xe, tốc độ động cơ sẽ quay nhanh hơn khi ở số lùi --> Động cơ dễ đạt đến tốc độ tối thiểu để nổ hơn --> Nổ được.
Em không biết xe bác nói là động cơ gì, nhưng tốc độ tối thiểu để nổ máy như sau:
+) Xăng: Khoảng 100 rpm trở lên
+) Dầu: Khoảng 150 đến 250 rpm trở lên

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên