Làm sao để chỉnh cò động cơ V8 Hyundai?

H
Bình luận: 115Lượt xem: 65,575

buivanthai

Tài xế O-H
Mỗi động cơ thường có các cặp máy song hành. Các máy được gọi là song hành là những máy có piston luôn chuyển động lên ĐCT hoặc xuống ĐCD cùng nhau nhưng thời điểm làm việc khác nhau. Các máy song hành làm việc cách nhau 3600 theo góc quay của trục khuỷu (một vòng quay trục khuỷu .tìm được may xong hành roi thì chỉnh duoc thoi .vd như 1.5 hay 1-6 thì chỉnh máy 6 thì nhìn xupap hút của máy 1 vừa mổ xuống thì chinh khe ho nhiet cua máy 6.tiy tung hãng xe quy dủnh khe hở nhiet la bao nhieu.

truyenminh705

Tài xế O-H
Nói thật với các bác, khi đặt lửa thì mới phải quan tâm mấy cái vụ này thôi. Tôi chỉnh cò (khe hở nhiệt của xuppap) chẳng bao giờ quan tâm đến thứ tự nổ, hay song hành bao giờ cả. Tôi vừa làm máy 1 con V8 mà chẳng biết thứ tự nổ của nó là gì luôn. Không phải tôi cổ xúy cho chuyện ẩu ( tôi rất ghét thói làm ẩu ), chẳng qua là không cần thiết, biết thì là cái tốt, chứ không nhất quyết. Ngày xưa phải đặt lửa thì phải tìm cho ra
theo bạn nói mình không đồng quan điểm như bạn vì ko biết sao bạn điều chỉnh được đúng khe hở và sao biết góc mở sớm đóng muộn của các xupap mà điều chỉnh, bạn chỉnh như vậy thì đại khái khi nó làm việc kênh xupap là chuyện thường. ko biết thứ tự nổ và không biết góc pha phối khí mở sớm đóng muộn thì điều chỉnh cũng gọi là đại khái. góc mở sớm đóng muộn của mỗi máy mỗi khác, nên ko biết thì không thấy nó quan trọng, các chế độ của động cơ phụ thuộc vào cam thông minh, nếu chúng ta cho khe hở các xupap lớn hơn thì việc mở sớm kém, không mở hết hành trình. nếu để khe hở nhỏ thì khi nóng dãn nở làm kênh xupap và hở.... mình nói vậy là các bạn hiểu rồi vì các bạn là thợ cụ rồi nên mình không giám múa dìu qua mắt thợ

View attachment 31484
View attachment 31483View attachment 31484

View attachment 31481

View attachment 31482

Để chỉnh khe hở nhiệt xu páp được chính xác nhất thì cứ làm như cụ "Cai banh xe" là được.
Một số cụ quá máy móc tỏ ra thần thánh về lý thuyết nhưng thật sự thì chưa thông.
Nếu phải biết thứ tự nổ, góc pha phối khí mở sớm đóng muộn, piston song hành... mới điều chỉnh được, thì với động cơ 1, 3, 5, 7... xylanh các cụ chỉnh như thế nào khi bám vào các thông số đó?
Nhiều bác thợ máy không được đi học, không bết lập bảng thứ tự nổ, thậm chí không biết chữ nhưng họ có thể chỉnh xupap cho bất kỳ động cơ nào.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Để chỉnh khe hở nhiệt xu páp được chính xác nhất thì cứ làm như cụ "Cai banh xe" là được.
Một số cụ quá máy móc tỏ ra thần thánh về lý thuyết nhưng thật sự thì chưa thông.
Nếu phải biết thứ tự nổ, góc pha phối khí mở sớm đóng muộn, piston song hành... mới điều chỉnh được, thì với động cơ 1, 3, 5, 7... xylanh các cụ chỉnh như thế nào khi bám vào các thông số đó?
Nhiều bác thợ máy không được đi học, không bết lập bảng thứ tự nổ, thậm chí không biết chữ nhưng họ có thể chỉnh xupap cho bất kỳ động cơ nào.

Cảm ơn bác đã nêu gương tôi! Bác nói rất đúng, có nhiều người luôn tỏ ra nguy hiểm. Với mình họ thì không sao, nhưng nó lại ảnh hưởng đến nhiều người, đặc biệt là lớp mầm non

Chicoemdao

Tài xế O-H
tóm lại cụ ko sành về v8 thì ko cần tim song hành hay thứ tự làm gì ak. cụ cứ tháo 8 kim ra . nhét giẻ vào lổ kim . quay máy thấy hơi đẩy bật giẻ ở lổ nào lên thì tiếp tục quay pitong đấy đến đỉnh rồi chỉnh cò. Một cách khác đơn giản mà chính xác nửa là tháo hết ống dầu từ bơm xuống kim ra. quay máy thấy dầu trên bơm nhú ra máy nào thì chỉnh cò máy đấy.
Thưa bac em dang hoc hỏi. Theo cach này thì mày nào cung lam dươc chứ bac . Cach này cho người mới tâp tẹ có vẻ ổn 100% chứ bác. Xin chỉ giáo thêm

Chicoemdao

Tài xế O-H
Xin kinh chào cac huynh. Em moi hoc nghề ra ít làm lên vào xin cac anh chỉ giáo .
Như anh quyminh nói .chỉnh khe hở nhiêt tháo dầu ong dầu vào kim .thấy dầu phun ra o ống nào thì chỉnh cò ở máy do có dung không cac huynh. Cac loai máy dều dươc hay chỉ dươc cho v8. Sự giup dỡ trên diễn cho tui e là dất quý .nhờ cac dan anh chỉ giáo cho cac dường cơ bản dể làm nhiều mới nhân biết dươc máy song hanh dể chinh. Cam ơn cav huynh

Cai banh xe

Xin kinh chào cac huynh. Em moi hoc nghề ra ít làm lên vào xin cac anh chỉ giáo .
Như anh quyminh nói .chỉnh khe hở nhiêt tháo dầu ong dầu vào kim .thấy dầu phun ra o ống nào thì chỉnh cò ở máy do có dung không cac huynh. Cac loai máy dều dươc hay chỉ dươc cho v8. Sự giup dỡ trên diễn cho tui e là dất quý .nhờ cac dan anh chỉ giáo cho cac dường cơ bản dể làm nhiều mới nhân biết dươc máy song hanh dể chinh. Cam ơn cav huynh
Cách này làm được tất các loại luôn

bacnguyen1986

Tài xế O-H
nếu là máy huyndai v8 động cơ 8dc9 thì thứ tự nổ là 1-2-7-3-4-5-6-8 thứ tự song hành 1-4/2-5/7-6/3-8,máy 1357 nằm bên phụ,2468 nằm bên tài,khe hở 0.4/0.6 tại nhiệt độ bình thường

Traisulang

Tài xế O-H
- Việc mình mình làm, chẳng có lý do gì mà kiện, cùng lắm là chửi nó 1 câu ( tốn hơi vô ích, chẳng để làm gì). Việc nó viết sách thì viết, việc mình chỉnh là chỉnh
- Cuối nén hay cuối xả đều chỉnh được. Chính nhờ vậy, với loại I4, chỉ quay 1 vòng không cần 2 vòng là xong tất
- Khe hở không thay đổi ở cuối nén hay cuối xả, nó như nhau đối với mỗi xuppap. Sai là sai, đúng là đúng, không thể cuối nén đúng, quay sang cuối xả lại sai được
- Chưa chắc ai đã mất công hơn ai. Tôi có thể chỉnh bắt đầu từ bất cứ máy nào, gặp máy nào thì chỉnh máy đó, xuppap nào đóng (vấu cam ở vị trí đối diện với đuôi xuppap hoặc cò hoặc đũa, chứ không mất công tìm đâu là máy 1, rồi lại quay về đúng máy 1 cuối nén.
- Các bác bị mắc vào nguyên tắc thôi. Tôi tháo máy, ôm mỗi cái mặt máy chỉnh xong đưa đệ đặt lên bloc máy là lắp, xong là xong luôn. Nên xóa bỏ định kiến trong công việc, chẳng cái gì là không cải tiến được.
- Nguyên tắc là gì, nguyên tắc nghĩa là để "Nguyên" thì nó sẽ "tắc"
Bác nói chí phải nhưng e có 1 thắc mắc là nếu đ.cơ trục cam đặt trên log đc trục cơ lai trực tiếp bằng bánh răng( loại đũa đẩy cò mổ) thì liệu có cách nào chỉnh trước xong mới lắp đc k ạ?

lieukhai

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ.
Cụ nào giỏi về chính cò động cơ v8 huyundai không chém giúp em tí. Tối qua em nghe một cụ chém sáng nay em chỉnh theo cụ ấy thì nó nhổ từng đàn cò lên các cụ ah em phải đền ốm rồi. Cụ nào chủ thớt chém dùm cho em biết với.
Thanks các cụ nhiều!

cứ theo tài liệu mà làm

Binhgl

Tài xế O-H
Chỉnh theo thứ tự nổ cứ quay máy 1 góc 90 độ ,quan sát giàn xupap là đúng ngay,máy số 1 dùng dẻ nhét hoặc đèn đo

seconhan

Tài xế O-H
Động cơ v8 có thứ tự nổ là 15426378 Trước tiên quy ước :Bác đứng về đối diện với động cơ thì quy ước các máy vế bên tay trái là 1234 vế bên tay phải là 5678 .
Khe hở nhiệt loại này supap hút là 0,25 và số 3 xả là 0,3mm.
Để xác định máy 1 nổ thì trên loại động cơ này buly trục cơ trước lai cánh quạt có dấu và vạch chia độ sớm muộn bạn chỉ cần quay cho dấu mũi tên chỉ vạch 0 độ.
Sau đó bác chỉnh máy số 1 xong quay đi 90 độ tiếp máy số 5 và cứ mỗi máy tiếp theo Bác quay 90 độ để chỉnh ,chỉnh xong quay lại máy số 1 kiểm tra là xong.
Bác cái bánh xe nói chỉnh trước khi lắp cam thì em phục bác quá loại động cơ này dùng đũa đẩy lắp cam con đội ,đũa tới dàn cò với lại nếu mà chính không theo thứ tự hoặc máy song hành thì rất dễ sai bị đội hoặc lỏng ko đúng tiêu chuẩn.

Cai banh xe

Động cơ v8 có thứ tự nổ là 15426378 Trước tiên quy ước :Bác đứng về đối diện với động cơ thì quy ước các máy vế bên tay trái là 1234 vế bên tay phải là 5678 .
Khe hở nhiệt loại này supap hút là 0,25 và số 3 xả là 0,3mm.
Để xác định máy 1 nổ thì trên loại động cơ này buly trục cơ trước lai cánh quạt có dấu và vạch chia độ sớm muộn bạn chỉ cần quay cho dấu mũi tên chỉ vạch 0 độ.
Sau đó bác chỉnh máy số 1 xong quay đi 90 độ tiếp máy số 5 và cứ mỗi máy tiếp theo Bác quay 90 độ để chỉnh ,chỉnh xong quay lại máy số 1 kiểm tra là xong.
Bác cái bánh xe nói chỉnh trước khi lắp cam thì em phục bác quá loại động cơ này dùng đũa đẩy lắp cam con đội ,đũa tới dàn cò với lại nếu mà chính không theo thứ tự hoặc máy song hành thì rất dễ sai bị đội hoặc lỏng ko đúng tiêu chuẩn.
1. Không phải máy nào cũng là 15426378
2. Không phải máy nào bên trái cũng là 1234
3. Xin lỗi bác vì tôi sơ suất, đã không nói về loại chạy đũa. Loại này không lắp lên máy thì tôi chưa chỉnh thật
4. Kể cả loại đũa thì cũng chả cần biết thứ tự nổ và máy song hành vẫn chỉnh tốt

seconhan

Tài xế O-H
1. Không phải máy nào cũng là 15426378
2. Không phải máy nào bên trái cũng là 1234
3. Xin lỗi bác vì tôi sơ suất, đã không nói về loại chạy đũa. Loại này không lắp lên máy thì tôi chưa chỉnh thật
4. Kể cả loại đũa thì cũng chả cần biết thứ tự nổ và máy song hành vẫn chỉnh tốt
Ý em nói cái Huyndai v8 thứ tự nổ theo quy ước trên là như vậy.
Máy dùng đũa ko biết thứ tự nổ thì chỉnh cũng đc nhưng chưa chắc đúng tiêu chuẩn khi dùng thước bác bác nhé

Phuthuy1234

Tài xế O-H
cái này lâu lắm rồi không chơi với em nó, có nhiều kiểu quy ước số thứ tự máy tùy từng xe và từng hãng,nhưng nếu cụ đang làm huyndai 15 tấn v8 thì máy là 1234 bên trái cụ nhìn từ đầu máy vào,máy 5678 bên tay phải nhìn từ đầu máy vào. thứ tự nổ 1-5-4-2-6-3-7-8 cái này em không theo tài liệu nào mà là ngày đi học nghề em có chơi với em nó,cũng lâu rồi cụ kiểm trứng lại nhé,cụ tháo hết 8 cây béc ra,chỉnh cò tương đối 1 chút{ không cần chính xác lắm} rồi nút rẻ vào 8 lỗ béc phun, cụ quay máy sẽ xác định được thứ tự nổ, với cách này cụ có thể chỉnh cò tất cả các máy cụ chưa làm bao giờ không phải lo " nó nhổ từng đàn cò lên các cụ ah " cụ nhé.chúc cụ thành công
Nói chung là chỉnh supap động cơ V khi ta đã biết thứ tự nổ.
Ta chia đôi số thư tự ra vi dụ động cơ V8 của huyn đai như cụ chủ thớt đưa ta xếp hàng trên và rưới cho rễ nhì
1-5-4-2
6-3-7-8
Thì ta quay may máy nhì máy 6 chỉnh máy 1 và cứ thế theo hàng dọc trên và Dưới và ngược nại

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên