bơm cao ap VE lắp trên động cơ Cumin 4 máy

Đinh Công Văn
Bình luận: 68Lượt xem: 5,477

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Vì cái lỗ đấy nó làm cho góc điều chỉnh phun sớm tự động bị trễ phải không bác thủy
Thật ra cái lỗ đấy ko làm gì ảnh hưởng phun dầu sớm đâu bác ạ..nhưng để chứng minh lời em nói thì phải cần có bằng chứng mới được. Tạm thời bỏ qua.

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Cái lỗ đó dẫn đường dầu gọi là "ÁP SUẤT BƠM TRONG" (từ ngữ hơi dễ bị lầm lẫn!!) đi vào đẩy cái gọi là pít tông để đẩy cần lắc chỉnh góc phun sớm.

Cứ thế kẹt thêm vài lần nữa là hết bệnh; thật đấy.

Lạc đề, nói chơi cho vui: tiếng Việt có từ gọi là "CHẠY RÔ ĐAI" (hay còn gọi là chạy rà máy) nghe đâu cũng có dính dáng xa xa với câu chuyện này.....và nó cũng lại liên quan đến chuyện cho thêm chút nhớt vào can dầu, treo can lên cho chạy chừng vài can là khỏi bệnh.....thuốc cây cỏ của lang vườn học từ bên Tây đem về đàng hoàng.
Em xin góp ý là không đúng cái lỗ đó đâu ạ. Nếu anh xem kỹ hơn sẽ phát hiện ra điều hay hay. :D

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Liên quan đến chuyện "KẸT KIM". Nhắc lại các đối thoại ở trên.
He he...hỏi mà chưa cần nghe trả lời đã có đáp án liền.:):)

Ý nghĩa của câu hỏi và việc thay 4 cái đầu (Tây nó gọi là DELIVERY VALVE) hay, sâu sắc lắm. Không biết chủ bài đã thử chưa???
Hỏi riêng bạn @AuHuuLoc: bạn chọn cái đầu nào?? Màu XANH hay màu ĐỎ??

View attachment 97553
Xin thưa em chọn đội đỏ anh ạ. Em thay cho mấy con Isuzu 4JB1 china hoài mà.. :p
Loại màu xanh thì chạy không bốc bằng loại màu đỏ anh ạ.

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Em xin góp ý là không đúng cái lỗ đó đâu ạ. Nếu anh xem kỹ hơn sẽ phát hiện ra điều hay hay. :D

Cái lỗ đó là đường dẫn dầu đưa "ÁP SUẤT BƠM TRONG" (đường số 5 của hình 1) vô đẩy piston số 7 của bộ phun sớm.

Nói chính xác hơn nữa, chi tiết hơn nữa thì trong ruột của trục quả văng còn một bộ phận nữa góp phần can thiệp vô chuyện làm trễ góc phun. Chi tiết số 2 hình cuối.

VE 1.png

dsc05387 (Start to reassembly Governor).jpg

dsc05391 (Timing Unit).jpg

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Nghe các bác nói mà em càng thấy em mơ hồ về cái bơm này, em thì không học trong trường ra, tự làm tự nghiên cứu nên em hiểu theo cách nông dân của em,
Xin được hỏi các bác, khi nào thì bơm cao áp cần phải phun sớm, và lúc phun sớm thì áp suất chênh lệch khoảng bao nhiêu so với phun bình thường
Cảm ơn các bác nhiều

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nghe các bác nói mà em càng thấy em mơ hồ về cái bơm này, em thì không học trong trường ra, tự làm tự nghiên cứu nên em hiểu theo cách nông dân của em,
Xin được hỏi các bác, khi nào thì bơm cao áp cần phải phun sớm, và lúc phun sớm thì áp suất chênh lệch khoảng bao nhiêu so với phun bình thường
Cảm ơn các bác nhiều
Mạo muội chém phát, khi tua máy lớn thì cần góc phun sớm. Khi tua máy lớn thì áp của bơm sơ cấp cũng lớn nên làm cho góc phun sớm lên thông qua mấy món các bác đã đưa ảnh đẹp phía trên
Không biết có trúng không ạ??

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Mạo muội chém phát, khi tua máy lớn thì cần góc phun sớm. Khi tua máy lớn thì áp của bơm sơ cấp cũng lớn nên làm cho góc phun sớm lên thông qua mấy món các bác đã đưa ảnh đẹp phía trên
Không biết có trúng không ạ??
Chuẩn rồi đấy Cụ.

Cảm ơn các bác nhiều

Thế thì thế này. Ta mở một chủ đề mới nói riêng cho thật chi tiết về cái BƠM CAO ÁP phun dầu Diesel kiểu VE để cho tường minh hơn nhỉ??

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Chuẩn rồi đấy Cụ.

Thế thì thế này. Ta mở một chủ đề mới nói riêng cho thật chi tiết về cái BƠM CAO ÁP phun dầu Diesel kiểu VE để cho tường minh hơn nhỉ??
Mở chủ đề thì em không giám mở, vì sợ hàng quán ế ẩm, không có khách lại đóng cửa sớm,
Thôi thì bác thủy lực hoặc cụ lạc làm 1 vi deo tường tận về từng chi tiết cũng như công dụng của những chi tiết hay còn gọi là thành phần của cái bơm này

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
Chuẩn rồi đấy Cụ.

em xin bổ xung là với những máy hộp điện tử còn ngon thì khi thời tiết lạnh nó cũng cấp điện xuống một con rowle mở dầu đi thẳng vào cái pít tông số 7 làm sớm lửa để dễ nổ hơn nữa cụ ạ
Cái lỗ đó là đường dẫn dầu đưa "ÁP SUẤT BƠM TRONG" (đường số 5 của hình 1) vô đẩy piston số 7 của bộ phun sớm.

Nói chính xác hơn nữa, chi tiết hơn nữa thì trong ruột của trục quả văng còn một bộ phận nữa góp phần can thiệp vô chuyện làm trễ góc phun. Chi tiết số 2 hình cuối.

View attachment 97646

View attachment 97650

View attachment 97648

View attachment 97647

View attachment 97651

LẠC HẬU

Nhân viên
em xin bổ xung là với những máy hộp điện tử còn ngon thì khi thời tiết lạnh nó cũng cấp điện xuống một con rowle mở dầu đi thẳng vào cái pít tông số 7 làm sớm lửa để dễ nổ hơn nữa cụ ạ
Ôi trời!! Vậy mà khi cậu hỏi, được trả lời nó là cái "SẤY DẦU KHI KHỞI ĐỘNG Ở THỜI TIẾT LẠNH", cậu cứ im như thóc, không đính chính lại cho đúng là nghĩa làm sao???!!!

VE Cool Start 2.jpg

VE Cool Start.png

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
Ôi trời!! Vậy mà khi cậu hỏi, được trả lời nó là cái "SẤY DẦU KHI KHỞI ĐỘNG Ở THỜI TIẾT LẠNH", cậu cứ im như thóc, không đính chính lại cho đúng là nghĩa làm sao???!!!

View attachment 97663

View attachment 97664

View attachment 97665
tình cờ đọc lại tài liệu của con dX 55 thấy có con van CDS cũng hoạt động tương tự
chứ thực sự thì cháu cũng không được đào tạo bài bản nên từ ngữ toàn đi vay mượn chủ yếu dùng từ không đúng kĩ thuật ( từ địa phương) nên cụ thông cảm cho ạ

Hoàng Nhật

Tài xế O-H

View attachment 97663

View attachment 97664

View attachment 97665
Cái này thì em thấy hầu hết trên các xe đời cũ đều bỏ hết rồi, thường là đút dây hoặc không có điện xuống con này, với lại con này có ảnh hưởng gì tới chuyện kẹt kim không các bác các cụ

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
Cái này thì em thấy hầu hết trên các xe đời cũ đều bỏ hết rồi, thường là đút dây hoặc không có điện xuống con này, với lại con này có ảnh hưởng gì tới chuyện kẹt kim không các bác các cụ
em nghĩ nó không liên quan cái van điện này chỉ có tác dụng khi thời tiết lạnh kểu như bên tây nó làm cho bơm phun sớm hơn vài độ để rễ nổ thôi cụ ạ

AuHuuLoc

Tài xế O-H

View attachment 97663

View attachment 97664

View attachment 97665
Em cũng bổ sung thêm một số bơm VE có cơ cấu xoay sớm bằng cơ khí nằm bên ngoài hình dạng thì từa tựa như trên, nhưng nó dùng nhiệt độ nước làm mát của kết nước để điều khiển.

AuHuuLoc

Tài xế O-H
Em xin cải chính một chút cho đúng với thực tế. Bình thường ko cấp điện, van sẽ mở cho dầu thoát về đường dầu vào của bơm. Khi trời lạnh, van được cấp điện nó sẽ đóng lại không cho dầu thoát về như trước đó nữa. Áp suất trong bơm lại tăng thêm đồng nghĩa bơm cao áp được xoay sớm hơn nữa.

LẠC HẬU

Nhân viên
Em cũng bổ sung thêm một số bơm VE có cơ cấu xoay sớm bằng cơ khí nằm bên ngoài hình dạng thì từa tựa như trên, nhưng nó dùng nhiệt độ nước làm mát của kết nước để điều khiển.
Chinh chiến, đụng trận nhiều dữ há. :)
Cái đó nó gọi là WAX motor. WAX là chất sáp có đặc tính CO-GIÃN theo nhiệt độ, gần gần giống như chất sáp ở bộ ly hợp quạt làm mát động cơ đấy Lộc.

WAX MOTOR.png

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên