Thắc mắc về sự khác nhau cụm chi tiết trong tay trang máy kobelco SK135SR-1

Đinh Công Văn
Bình luận: 6Lượt xem: 1,195

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
hôm nay tình cờ em tháo ra vệ sinh cụm tay trang của máy sk 135sr-1 thấy một chi tiết nhỏ khoanh mầu đỏ
tay trang sk.png
mà chưa hiểu tác dụng của nó nhờ bác nào giải thích cho cháu mới ạ
và cho cháu hỏi thêm là tại sao lại có sự dài ngắn khác nhau của cái đĩa chặn chi tiết số 216 và 218 giữ các cửa 1,3 và 2.4 vì cháu thấy khi vào đo áp khiển thì các cửa đều áp đều bằng nhau
đoán mò của cháu thì nó là cơ chế chống sốc cho nâng hạ cần và quay toa ạ
cụm tay trang.png

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Các chi tiết khoanh đỏ ấy "CỰC KỲ QUAN TRỌNG" nhờ nó mà tay điều khiển mới đưa ra áp điều khiển chính xác được theo ý thợ lái.

Còn sự dài ngắn khác nhau không phải để chống sốc mà là do chiều (hướng) thao tác của bàn tay nên thiết kế vậy mới phù hợp: bàn tay đẩy tới-kéo lui dài hơn lắc qua lại. Xem hình bên dưới sẽ thấy khoảng di chuyển làm việc của cửa 2+4 dài hơn cửa 1+3 đến hơn 2mm (về góc thì khoảng dịch chuyển 2+4 lớn hơn 1+3 khoảng 6 độ).

Pilot Valve Curve.png

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
nhờ cụ thông cho em nhiệp vụ của chi tiết số 218 với ạ vì đã có lần em bị rơi mất thế là đánh quả liều lắp vào vẫn chạy ổn cụ ạ
À, ít ra cũng phải nói rõ ra là chi tiết số 218 như vậy chứ.
Nó đơn giản chỉ là cái mũ-chụp để định vị cho lò xo số 246. Lò xo dài thì mũ-chụp định vị dài. Thực ra thì cái chi tiết 218 không cần thiết phải dài ngắn khác nhau. Thậm chí bỏ đi cũng được, chỉ e là bỏ đi thì sau một thời gian sử dụng, cái lò xo 246 bị lệch lạc, méo mó đi.

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
À, ít ra cũng phải nói rõ ra là chi tiết số 218 như vậy chứ.
Nó đơn giản chỉ là cái mũ-chụp để định vị cho lò xo số 246. Lò xo dài thì mũ-chụp định vị dài. Thực ra thì cái chi tiết 218 không cần thiết phải dài ngắn khác nhau. Thậm chí bỏ đi cũng được, chỉ e là bỏ đi thì sau một thời gian sử dụng, cái lò xo 246 bị lệch lạc, méo mó đi.
cháu đã bỏ cả hai cái là 218 và 216 cụ ạ
khi ta ấn tay trang xuống ngĩa là cho cái 212 tụt xuống và làm cho cái đĩa chặn 216 và 201 tụt xuống theo
chi tiết 201 được cố định với chi tiết 216 bàng một cái ngạnh cài nên không thể tụt lên xuống được ạ
cái lỗ trong cái ti trắng 212 còn khá sâu nên không thể làm méo lò xo 246 hay cái mũi chụp 218 cụ ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên