Sinh viên Việt Nam – Từ ghế nhà trường ra doanh nghiệp

luyen_hybrid
Bình luận: 125Lượt xem: 208,229

vinh_nguyen

Tài xế O-H
e thấy nghề nào cũng v đều có 2 mặt của nó, 1 phần từ sự đam mê 1 phần cũng phải nhờ may mắn.
Nghề nào cũng là chân chính và cũng có 1 số khó khăn lúc ban đầu. Cơ hội do chúng ta tạo ra không phải sự may mắn mang lại. Lương chúng ta nhận được do chính chúng ta làm ra và được nhận phần ít hơn do phải đóng thuế và 1 phần cho hoạt động kinh doanh. Muốn có lương cao bạn phải duy trì năng suất lao động cao hơn người khác và làm được nhiều việc khó khăn hơn. Trong nhà trường SV được tâng bốc là cán bộ khoa học tương lai nên sinh viên ra trường thường nghĩ luôn mình là lãnh đạo. Ngoài những cái học được còn phải có tư duy tức thời và còn có kỹ năng lao động. Học hành có thể giỏi giang nhưng kỹ năng lao động không có thì cũng thua.

tuananhhoang

Tài xế O-H
Nghề nào cũng là chân chính và cũng có 1 số khó khăn lúc ban đầu. Cơ hội do chúng ta tạo ra không phải sự may mắn mang lại. Lương chúng ta nhận được do chính chúng ta làm ra và được nhận phần ít hơn do phải đóng thuế và 1 phần cho hoạt động kinh doanh. Muốn có lương cao bạn phải duy trì năng suất lao động cao hơn người khác và làm được nhiều việc khó khăn hơn. Trong nhà trường SV được tâng bốc là cán bộ khoa học tương lai nên sinh viên ra trường thường nghĩ luôn mình là lãnh đạo. Ngoài những cái học được còn phải có tư duy tức thời và còn có kỹ năng lao động. Học hành có thể giỏi giang nhưng kỹ năng lao động không có thì cũng thua.
thuyết phục lắm a, cám ơn a nh

QuangSang365

Tài xế O-H
đọc bài viết của anh mà em cảm thấy rất buồn. Em cũng đang là sinh viên năm 3 ngành ô tô nhưng em thực sự thấy mình vẫn chưa có một cái kiến thức gì về nó. Lúc đầu chọn ngành thi em còn tưởng là mình sẽ học như chế tạo máy cơ. Trong thời gian đầu năm 3 này bắt đầu vào chuyên ngành , em cảm thấy mình thật sự k có sự thích thú và một chút hiểu biết gì về cái ngành mà mình đang theo. Có lẽ em thật sự chưa cố gắng nhìu về nó, em vân đang cố cải thiện về cái phần Kiến thức công cụ như anh nói, còn về cái kiến thức chuyên ngành thật sự em không có một hứng thú để tìm hiểu cho dù đã cố.
Anh có thể cho em một vài lời khuyên về cách học cũng như cái niềm đam mơ dầu nhớt của anh để em có thể tiếp tục theo ngành k ạ :((((

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dạ, bác dạy phải lắm. Giá trị của bạn là gì, chứ không phải là bạn học trường gì. Nói thế nghe có được không ạ???!!!!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
đọc bài viết của anh mà em cảm thấy rất buồn. Em cũng đang là sinh viên năm 3 ngành ô tô nhưng em thực sự thấy mình vẫn chưa có một cái kiến thức gì về nó. Lúc đầu chọn ngành thi em còn tưởng là mình sẽ học như chế tạo máy cơ. Trong thời gian đầu năm 3 này bắt đầu vào chuyên ngành , em cảm thấy mình thật sự k có sự thích thú và một chút hiểu biết gì về cái ngành mà mình đang theo. Có lẽ em thật sự chưa cố gắng nhìu về nó, em vân đang cố cải thiện về cái phần Kiến thức công cụ như anh nói, còn về cái kiến thức chuyên ngành thật sự em không có một hứng thú để tìm hiểu cho dù đã cố.
Anh có thể cho em một vài lời khuyên về cách học cũng như cái niềm đam mơ dầu nhớt của anh để em có thể tiếp tục theo ngành k ạ :((((
Muốn có đam mê, phải có thành công

P.Sang

Tài xế O-H
ít nhất bạn cũng đã tìm đến otohui .... và viết đk những dòng như này rồi hãy coi đây là một thành tựu để bước tiếp nha bác :) e cũng hoang mang lắm

theoto

Tài xế O-H
em cũng đang là sinh viên năm cuối chuyên ngành cơ điện tử ô tô. em thấy hoang mang quá các bác ạ!
không biết sau này ra trường sẽ làm gì và làm được gì

Thanhphong98

Tài xế O-H
em cũng là sinh viên nhưng mãi cho đến khi ra ngoài gara làm phụ và may mắn gặp được môi trường tốt đã truyền lửa cho em theo đuổi ngành. Và giờ em cũng chuẩn bị ra trường đã chuẩn bị cho mình một tinh thần mạnh mẽ để theo ngành. Em nghĩ ở địa vị là sinh viên mình lên chủ động. Cảm ơn bác chủ thớt đã chia sẻ 1 bài tâm huyết như vậy.

datot22

Tài xế O-H
Em cũng là SV đã và đang chuẩn bị ra trường, đọc bài mà nghĩ nghề bạc bẽo quá, nhưng trong đầu vẫn muốn theo nghề.

linhautonet

Tài xế O-H
Bài viết này hay quá, tôi cũng một người sinh viên bước chân ra từ mái trường và tôi đánh giá cao khả năng nhưng thái độ vẫn là thứ rất quan trọng

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên