Dấu hiệu nhận biết khi van PCV bị hư hỏng

Nguyễn Xuân Giang
Bình luận: 76Lượt xem: 30,098

P.Sang

Tài xế O-H
Như bác nói: "Ngoài ra, van PCV bị kẹt mở có thể khiến đèn “Check engine” bật sáng. Và hệ thống tự chẩn đoán trên xe có thể nhầm lẫn lỗi là do cảm biến oxy hoặc cảm biến lưu lượng khí nạp."
Van tắt thì áp suất khí trong hộp trục khuỷu tăng lên làm piston đẩy yếu thôi chứ không biết liên quan gì đến con cảm biến oxy với con MAF ạ.
Van này kẹt đóng thì k sao chỉ hại cho môi trường và các chi tiết động cơ nếu bị hở thì sẽ có 1 đường gió lậu vào sau bướm ga lúc này con maf k đo đk và dẫn đến tình trạng khó nổ hoặc nổ rung giật do lượng gió vào nhiều mà lượng xăng phun ra vẫn thế do đó bác có thể phân tích data live trên máy chuẩn đoán để xác định các nguyên nhân để loại trừ ạ nếu xe mà có con map thì rõ nhất khi máy chạy k tải thì áp suất trên máy tầm 30 đến 35 kg nếu cao hơn là bị hở rồi từ đó bác kiểm các van như bác nói ạ đây là suy nghĩ của e

P.Sang

Tài xế O-H
Oxi sinh ra để điều chỉnh tỉ lệ hoà khí cho phù hợp tối ưu nhất lên cũng dựa vào để phân tích đk

tieubavuong

Tài xế O-H
+ Động cơ "bỏ máy" ở chế độ không tải.
+ Hỗn hợp hòa khí nghèo.
+ Tiêu hao dầu nhớt.
+ Động cơ khó khởi động.
+ Động cơ rung giật ở chế độ cầm chừng.Ngoài ra, van PCV bị kẹt mở có thể khiến đèn “Check engine” bật sáng. Và hệ thống tự chẩn đoán trên xe có thể nhầm lẫn lỗi là do cảm biến oxy hoặc cảm biến lưu lượng khí nạp.

sai thiếu các cụ chém nhẹ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Như bác nói: "Ngoài ra, van PCV bị kẹt mở có thể khiến đèn “Check engine” bật sáng. Và hệ thống tự chẩn đoán trên xe có thể nhầm lẫn lỗi là do cảm biến oxy hoặc cảm biến lưu lượng khí nạp."
Van tắt thì áp suất khí trong hộp trục khuỷu tăng lên làm piston đẩy yếu thôi chứ không biết liên quan gì đến con cảm biến oxy với con MAF ạ.
Thông thường, nếu van này kẹt đóng (bị tắc) thì áp suất trong hộp trục khuỷu vẫn bình thường, bác ạ

Cai banh xe

Em xin phép phát biểu theo ý hiểu, nếu van PVC này mà nó bị kẹt mở hoặc bi hở đường ống dẫn hơi có thể làm tỷ lệ hòa khí không kiểm soát được, tùy từng xe mà có xe nó sẽ báo lỗi con MAF và oxy
Bác có thể diễn giải thành 2 trường hợp là kẹt đóng và kẹt mở thì tỷ lệ hòa khí thay đổi như thế nào được không ạ?

Cai banh xe

Van này kẹt đóng thì k sao chỉ hại cho môi trường và các chi tiết động cơ nếu bị hở thì sẽ có 1 đường gió lậu vào sau bướm ga lúc này con maf k đo đk và dẫn đến tình trạng khó nổ hoặc nổ rung giật do lượng gió vào nhiều mà lượng xăng phun ra vẫn thế do đó bác có thể phân tích data live trên máy chuẩn đoán để xác định các nguyên nhân để loại trừ ạ nếu xe mà có con map thì rõ nhất khi máy chạy k tải thì áp suất trên máy tầm 30 đến 35 kg nếu cao hơn là bị hở rồi từ đó bác kiểm các van như bác nói ạ đây là suy nghĩ của e
Bác định trêu anh em đấy à?
- Chả có lý do gì mà cảm biến MAF lại không đo được cả. Cho nên cũng không có tình huống gió váo nhiều mà xăng không tăng đâu. Hòa khí vẫn có tỷ lệ gần như là bình thường
- Giá trị 30 đến 35 kg là bác đọc mục nào ấy nhỉ??

P.Sang

Tài xế O-H
dạ như em mới học lý thuyết chưa có kinh nghiệm nhiều trên xe nhưng van thông hơi các te đưa khí quay vào họng nạp để đốt lại,quay lại sau bướm ga. mà như con MAF thì nằm trước bướm ga đo lưu lượng khí vào để điều chỉnh phun xăng. mà nếu như ống nối từ van PCV bị hở sẽ đưa 1 lượng gió vào động cơ sau bướm ga và con MAF sẽ không đo được ,đó là lý do e kêu giàu xăng thiếu gió. còn nếu xe đó có thêm con MAP thì sẽ rõ hơn khi nổ máy thì giá trị hiển thị của nó khoảng 40kpa nếu có gió lậu đi qua giá trị của nó sẽ tăng lên bất thường lúc này chúng ta sẽ đi khoang vùng kiểm tra van EGR,PCV,EVAP.... em cảm ơn có sai sót mong bác chỉ thêm e cảm ơn

Cai banh xe

dạ như em mới học lý thuyết chưa có kinh nghiệm nhiều trên xe nhưng van thông hơi các te đưa khí quay vào họng nạp để đốt lại,quay lại sau bướm ga. mà như con MAF thì nằm trước bướm ga đo lưu lượng khí vào để điều chỉnh phun xăng. mà nếu như ống nối từ van PCV bị hở sẽ đưa 1 lượng gió vào động cơ sau bướm ga và con MAF sẽ không đo được ,đó là lý do e kêu giàu xăng thiếu gió. còn nếu xe đó có thêm con MAP thì sẽ rõ hơn khi nổ máy thì giá trị hiển thị của nó khoảng 40kpa nếu có gió lậu đi qua giá trị của nó sẽ tăng lên bất thường lúc này chúng ta sẽ đi khoang vùng kiểm tra van EGR,PCV,EVAP.... em cảm ơn có sai sót mong bác chỉ thêm e cảm ơnView attachment 99683 View attachment 99684
Ta đang tranh luận lý thuyết mà bác, nên không phải lăn tăn gì cả. Như đoạn trên, ta đang tranh luận về trạng thái hỏng của cái van: kẹt mở và kẹt đóng cơ mà. Còn như của bác nêu thì là kiểu tuột ống mất rồi

P.Sang

Tài xế O-H
e nghĩ kẹt đóng thì sẽ gây ảnh hưởng đến dầu nhớt môi trường ... còn kẹt mở thì khi động cơ khởi động gió sẽ nhiều hơn xăng do đó tốc độ không tải sẽ không ổn định còn khi ga lớn sẽ k có gì xảy ra cả

Cai banh xe

e nghĩ kẹt đóng thì sẽ gây ảnh hưởng đến dầu nhớt môi trường ... còn kẹt mở thì khi động cơ khởi động gió sẽ nhiều hơn xăng do đó tốc độ không tải sẽ không ổn định còn khi ga lớn sẽ k có gì xảy ra cả
Sao kẹt mở mà lại thiếu gió nhỉ, vô lý

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Trên Wave RSX Honda cũng có con van này, triệu chứng là nổ cầm chừng cà giật do nó làm chênh lệch áp suất phía sau họng ga. Trên Ô tô có cảm biến áp suất khí nạp đầu vô phát hiện lượng gió thay đổi thì nó (ECU) tự chỉnh lượng xăng phun vào cho đúng tỷ lệ. Đầu ra có con cảm biến Oxy phát hiện hòa khí giàu hay nghèo thì nó tính toán lại lượng phun nhiên liệu cho phù hợp. Các giá trị cảm biến trả về trồi sụt liên tục làm cho cái động cơ chắc như cối xay thóc.
Kẹt mở thì nổ cầm chừng sẽ không ổn định, khởi động cũng không khó vì lúc khởi động hòa khí rất giàu. Lúc này 2 con cảm biến ngồi chơi xơi nước nên đâu ảnh hưởng gì, tua máy chậm chênh lệch áp suất chưa cao.
Kẹt không phì hơi ra được thì áp suất tăng dẫn đến nhiệt độ tăng. Dầu đẩy lên buồng đốt, ...

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Theo tôi cái quan trọng nhất ở đây khi bị kẹt đóng sẽ làm cho áp suất và nhiệt độ trong khoang máy tăng cao, một phần khí thải kèm theo khói nóng bị lọt xuống theo khe hở séc măng làm nhiệt độ dầu nhớt tăng cao và biến chất nhanh chóng. Roăng phớt thằng nào yếu thì bị chảy nhớt, công suất máy bị giảm

Cai banh xe

Trên Wave RSX Honda cũng có con van này, triệu chứng là nổ cầm chừng cà giật do nó làm chênh lệch áp suất phía sau họng ga. Trên Ô tô có cảm biến áp suất khí nạp đầu vô phát hiện lượng gió thay đổi thì nó (ECU) tự chỉnh lượng xăng phun vào cho đúng tỷ lệ. Đầu ra có con cảm biến Oxy phát hiện hòa khí giàu hay nghèo thì nó tính toán lại lượng phun nhiên liệu cho phù hợp. Các giá trị cảm biến trả về trồi sụt liên tục làm cho cái động cơ chắc như cối xay thóc.
Kẹt mở thì nổ cầm chừng sẽ không ổn định, khởi động cũng không khó vì lúc khởi động hòa khí rất giàu. Lúc này 2 con cảm biến ngồi chơi xơi nước nên đâu ảnh hưởng gì, tua máy chậm chênh lệch áp suất chưa cao.
Kẹt không phì hơi ra được thì áp suất tăng dẫn đến nhiệt độ tăng. Dầu đẩy lên buồng đốt, ...
Ở xe máy thì cơ chế nó có khác, bác ạ

Cai banh xe

Theo tôi cái quan trọng nhất ở đây khi bị kẹt đóng sẽ làm cho áp suất và nhiệt độ trong khoang máy tăng cao, một phần khí thải kèm theo khói nóng bị lọt xuống theo khe hở séc măng làm nhiệt độ dầu nhớt tăng cao và biến chất nhanh chóng. Roăng phớt thằng nào yếu thì bị chảy nhớt, công suất máy bị giảm
- Với máy xăng thì điều này không xảy ra với đa số xe (trừ các xe lắp chung van vào bộ tách dầu
- Máy dầu thì lại thường không có van PCV

P.Sang

Tài xế O-H
Sao PCV kẹt mở thì lại dư gió nhỉ, vô lý??
em nghĩ là lúc động cơ bắt đầu nổ áp suất thấp chân không cao theo nguyên lý làm việc của van PCV thì lợi dụng độ chân không để hoạt động, cho lên khi ga thấp hoặc mới khởi động gió sẽ theo van PCV để vào họng nạp nhiều hơn.khi tăng tốc chân không thấp lên van PCV không còn ảnh hưởng nhiều

Cai banh xe

em nghĩ là lúc động cơ bắt đầu nổ áp suất thấp chân không cao theo nguyên lý làm việc của van PCV thì lợi dụng độ chân không để hoạt động, cho lên khi ga thấp hoặc mới khởi động gió sẽ theo van PCV để vào họng nạp nhiều hơn.khi tăng tốc chân không thấp lên van PCV không còn ảnh hưởng nhiều
Và cái lượng gió này đều đi qua đo gió, cho nên chả có lý do gì làm cho tỷ lệ hỗn hợp thay đổi cả

P.Sang

Tài xế O-H
thế bác giải thích giùm e tại sao họ sinh ra cái van mà k cắm cái ống vào đó không thôi được không ạ trường hợp k có van mình cứ coi như là trường hợp kẹt van đi sinh ra cái van làm gì em cảm ơn

Cai banh xe

thế bác giải thích giùm e tại sao họ sinh ra cái van mà k cắm cái ống vào đó không thôi được không ạ trường hợp k có van mình cứ coi như là trường hợp kẹt van đi sinh ra cái van làm gì em cảm ơn
Tôi không hiểu câu hỏi này, nó để giải thích cho phần nào ạ?? Tôi chưa hề nói về việc không cắm ống

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên