Cheverlet cruze lt 2017 cần giúp đỡ

toiyeuem_bugatti
Bình luận: 19Lượt xem: 2,982

toiyeuem_bugatti

Tài xế O-H
chào các cụ ! Em đang gặp con cheverlet cruze lt 2017 xe trong nước. Bệnh của nó là. Cứ đi khoảng 50 60 km hoặc đèo cao là có hiện tượng đèn check nháy nháy xong cứ cố đi là động cơ bỏ 2 máy. Lúc này máy nổ rung giật ( nhưng mà thi thoảng mới bị không cứ là phải 50 60 km có thể hơn) cắm máy vào kiểm tra thì báo 3 lỗi p0300 engine misfire detected.p0302 cylinder 2 misfire dêtcted. p0303 cylinder 3 misfire dêtcted. Nhưng mà chỉ bị khoảng 5 10 phút tắt máy đi xong nổ lại lại bình thường. Công việc em đã làm . Thay buzi dây cao áp, Mobin, cảm biến cơ cam, hộp đen, kiểm tra bô không tắc, cụm bơm xăng,kim phun tất cả đều là đồ chính hãng. Cụ nào gặp pan này rùi cho em hỗ trợ em với a . Em xin cảm ơn

Duy09091992

Tài xế O-H
chào các cụ ! Em đang gặp con cheverlet cruze lt 2017 xe trong nước. Bệnh của nó là. Cứ đi khoảng 50 60 km hoặc đèo cao là có hiện tượng đèn check nháy nháy xong cứ cố đi là động cơ bỏ 2 máy. Lúc này máy nổ rung giật ( nhưng mà thi thoảng mới bị không cứ là phải 50 60 km có thể hơn) cắm máy vào kiểm tra thì báo 3 lỗi p0300 engine misfire detected.p0302 cylinder 2 misfire dêtcted. p0303 cylinder 3 misfire dêtcted. Nhưng mà chỉ bị khoảng 5 10 phút tắt máy đi xong nổ lại lại bình thường. Công việc em đã làm . Thay buzi dây cao áp, Mobin, cảm biến cơ cam, hộp đen, kiểm tra bô không tắc, cụm bơm xăng,kim phun tất cả đều là đồ chính hãng. Cụ nào gặp pan này rùi cho em hỗ trợ em với a . Em xin cảm ơn
Cụ kiểm tra xem nước vào buồng đốt ko...hoặc nắp kilat bị cháy cụ

tamphuoc

Tài xế O-H
Công việc của bác làm gần như là tương đối hết cả còn một vấn đề nữa là bác cẩn thận xem có bị thổi gioăng ko nhé !

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Bệnh nóng lên mới bị thì bác nên kiểm tra các đầu nối connector, xem chỗ kết nối nào nóng kiểm tra ngay chỗ ấy. Các đầu tiếp xúc phải sạch, tiếp xúc ăn điện với nhau. Dây điện bị đứt ngầm nóng lên nó cũng cà dựt. Ngay đầu cái bô bin có cái đầu cắm nhiều chân vệ sinh mấy cái lỗ đầu cái.

toiyeuem_bugatti

Tài xế O-H
Bệnh nóng lên mới bị thì bác nên kiểm tra các đầu nối connector, xem chỗ kết nối nào nóng kiểm tra ngay chỗ ấy. Các đầu tiếp xúc phải sạch, tiếp xúc ăn điện với nhau. Dây điện bị đứt ngầm nóng lên nó cũng cà dựt. Ngay đầu cái bô bin có cái đầu cắm nhiều chân vệ sinh mấy cái lỗ đầu cái.
Em cũng kiểm tra hết dây giac’ liên quan rùi nh ko thấy có gì bất thường cả

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Mấy con xe này khoai nhất là hay lỗi về điện, kiểm tra lại mấy chỗ bấm đầu cos. Không chịu kiểm tra thì bệnh vặt cũng tốn 1 đống tiền mua đồ.

chu_thodien

Tài xế O-H

Em đã từng làm con tương tự kiểu như này. Và bài học kinh nghiệm của em là cứ đi vào cơ chế phát hiện misfire của xe thôi bác ạ.
Dựa vào những gì bác miêu tả, theo ngu kiến của em thì con này có thể xảy ra những vấn đề sau:
1. Thổi gioăng giữa 2 máy 2 và 3 với nhau --> Khả năng cao
2. Thổi gioăng ra ngoài của 2 máy 2 và 3 --> Khả năng thấp
3. Phần lửa có vấn đề --> Có thể xảy ra

Lần trước em làm thì em quan sát bình nước làm mát. Phải rất rất kỹ em mới nhìn thấy có hiện tượng có bóng khí bé thổi lên. Và khi nhấc mặt máy ra, nếu nhìn không cẩn thận là sẽ đánh giá bình thường. Nhưng nhìn kỹ thấy có 1 vết thổi giữa 2 máy bé như cái tăm.

Em nghĩ bác nên:
1. Bác đổi cả mobin và bugi máy 1 sang 2, 3 sang 4 và tiến hành chạy thử. Nếu mã misfire từ máy 2 và 3 sang 1 và 4 thì khẳng định là mobin hoặc bugi. Báo thay hết là xong. Còn nếu vẫn như cũ thì cũng chưa nói lửa ngon được. Có thể bị dây dẫn.
2. Kiểm tra áp suất nén ngay sau khi bác chạy mấy chục km như trên và hiện tượng xảy ra. Bác nhớ giúp em là kiểm tra ngay sau khi hiện tượng xảy ra.
Bác nên dùng dụng cụ chuẩn để kiểm tra áp nén. Không nên dùng loại đồng hồ có cao su ấn, mà cần dùng loại ren xoáy vào bugi để đánh giá các trường hợp nhạy cảm như này.
3. Khi hiện tượng xảy ra, bác cứ để nổ máy và đạp ga cao 1 chút. Khoảng 2k vòng trở lên. Xong bác ra quan sát bình nước phụ.

Chúc bác sớm bem được em nó :D

À, với chủ đề như của bác thì hình như bác nhầm box. Bác phải sang box sửa chữa mới đúng chứ ạ

toiyeuem_bugatti

Tài xế O-H
Em đã từng làm con tương tự kiểu như này. Và bài học kinh nghiệm của em là cứ đi vào cơ chế phát hiện misfire của xe thôi bác ạ.
Dựa vào những gì bác miêu tả, theo ngu kiến của em thì con này có thể xảy ra những vấn đề sau:
1. Thổi gioăng giữa 2 máy 2 và 3 với nhau --> Khả năng cao
2. Thổi gioăng ra ngoài của 2 máy 2 và 3 --> Khả năng thấp
3. Phần lửa có vấn đề --> Có thể xảy ra

Lần trước em làm thì em quan sát bình nước làm mát. Phải rất rất kỹ em mới nhìn thấy có hiện tượng có bóng khí bé thổi lên. Và khi nhấc mặt máy ra, nếu nhìn không cẩn thận là sẽ đánh giá bình thường. Nhưng nhìn kỹ thấy có 1 vết thổi giữa 2 máy bé như cái tăm.

Em nghĩ bác nên:
1. Bác đổi cả mobin và bugi máy 1 sang 2, 3 sang 4 và tiến hành chạy thử. Nếu mã misfire từ máy 2 và 3 sang 1 và 4 thì khẳng định là mobin hoặc bugi. Báo thay hết là xong. Còn nếu vẫn như cũ thì cũng chưa nói lửa ngon được. Có thể bị dây dẫn.
2. Kiểm tra áp suất nén ngay sau khi bác chạy mấy chục km như trên và hiện tượng xảy ra. Bác nhớ giúp em là kiểm tra ngay sau khi hiện tượng xảy ra.
Bác nên dùng dụng cụ chuẩn để kiểm tra áp nén. Không nên dùng loại đồng hồ có cao su ấn, mà cần dùng loại ren xoáy vào bugi để đánh giá các trường hợp nhạy cảm như này.
3. Khi hiện tượng xảy ra, bác cứ để nổ máy và đạp ga cao 1 chút. Khoảng 2k vòng trở lên. Xong bác ra quan sát bình nước phụ.

Chúc bác sớm bem được em nó :D

À, với chủ đề như của bác thì hình như bác nhầm box. Bác phải sang box sửa chữa mới đúng chứ ạ
Em cũng nghĩ đến vấn đề thổi gioăng.cho nên e cũng đi phay mặt rùi

mrdp

Tài xế O-H
Em nghi có hai cái nghi ngờ nhất như bác tả là may 2,3 sat nhau có thể thổi qua nhau khi máy nóng ,thứ hai là máy 2,3 chung cuộn cao áp tín hiệu điều khiển chung môt dây về ecu .

tamphuoc

Tài xế O-H
Con một vấn đề nữa bác nhé ,bác cẩn thận cả cái giắc cắm vào bô bin ấy , bô bin con này dùng chung dc cho cả Captiva ,gentra , la cetti , cái giắ dó nó giống cái giắc đó trên Captiva nhiều con cũng phải thay rồi dấy .

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Theo bác thì kiểm tra ntn
Nóng lên mới bị thì tháo luôn cái dây jack ra đo thông mạch đọc giá trị điện trở xác định. Kể cả tháo luôn chân ra bấm lại, sử dụng lâu ngày chỗ bấm dây bị oxy hóa bị mòn dây nóng lên giản ra sinh bệnh. Nếu đã thay hết thì thay luôn sợi dây mới cho rồi. Xe báo mất lửa thì chả liên quan gì đến thổi ron nắp máy.

Utt-Car

Tài xế O-H
Mã lỗi đã chỉ ra cho bác rồi còn gì, mất lửa. Hay nói cách khác là lỗi hệ thống đánh lửa. Hơn thế lỗi của bác là khi động cơ nóng lên mới bị có thể liên quan đến chập chờn đầu giắc cắm. Chỉ cần cắm chặt lại hết các giắc của hệ thống đánh lửa là ok.
Ngoài ra lỗi này còn liên quan đến IC đánh lửa, tức là IC nó kém rồi khi nóng đến một mức nào đó thì nó ngừng không hoạt động nữa. Nếu đúng bệnh này thì phải thay IC.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên