Bệnh lạ Kia morning suất hiện điện cao áp gần đầu buli trục cơ.

Vam.loc.dau
Bình luận: 36Lượt xem: 3,500

Utt-Car

Tài xế O-H
Trước đây mình cũng gặp trường hợp này một lần và cũng không giải thích được hiện tượng đó là vì sao.

VanManh326

Tài xế O-H
Trước đây mình cũng gặp trường hợp này một lần và cũng không giải thích được hiện tượng đó là vì sao.
theo em đây là hiện tượng "tĩnh điện" khi dây curoa và puly có sự ma sát trượt(dây trùng or mòn...) .Vì điện tích tích tụ trên bề mặt dây curoa cùng sự cộng hưởng của quá trình ma sát. Khi dây curoa tiếp xúc với buly, điện tích sẽ chuyển từ dây qua buly, dẫn tới sự tích điện dương trên buly(nguyên lý dịch chuyển e). Mà thân máy là nối mass khi tích điện đủ lớn + khoảng cách- độ ẩm kk phù hợp sẽ sảy ra hiện tượng phóng điện. Nếu suy luận của e có sai thì e mong đc góp ý

VanManh326

Tài xế O-H
Đúng như trường hợp trên đấy cụ à
theo em hiện tượng phóng điện đó là hiện tượng"tĩnh điện" do ma sát trượt giữa buly và dây curoa dẫn đến tích điện dương ở buly. Vì vậy để hiện tượng đó không sảy ra ta phải làm giảm ma sát trượt giữa buly và dây curoa (căng lại dây, thay dây(mòn), thay buly(nếu náng quá)). Khi giảm đc ma sát trượt, tích điện ở buly sẽ giảm k đủ để gây ht phóng điện

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên