Pc200-8 bị tụt ga

anhhoang67537
Bình luận: 42Lượt xem: 3,923

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
chủ thớt ko thấy nói là dùng chế độ ga tự động hay ga tay , nhìn màn hình thì vòng tua khi lỗi là 1400v cao hơn vòng tua garangty như vậy là ga vẫn lên nhưng có thể mất chế độ ga tự động , chủ thớt thử chuyển về ga tay xem sao , nếu ga tay vẫn lên đc thì ko phải do động cơ nhé . em chém trượt các bác đừng gạch đá ạ

anhhoang67537

Tài xế O-H

Hoang37

Tài xế O-H
mình làm máy komatsu không phải là ít. máy 200-8 mình chưa thấy con máy bình thường nào mà battery charge voltage lại là 14v cả. toàn bộ đều 27 đến 28v bạn ah. hay là có loại nào thay dổi mình chưa nắm được
E cũng đồng ý với bác.bình thường nổ máy là phải sạc điện áp sạc nó phải cao hơn điện áp bình mới đúng chứ bác nhỉ

anhhoang67537

Tài xế O-H
nếu bác vẫn chưa sửa xong thì post thêm vài thông tin để mọi người tham khảo và tư vấn giúp.
Tôi thì nghĩ bác đang tìm gần đến gốc rễ của vấn đề rồi.
Em cảm ơn bác. Vấn đề vẫn còn nan giải quá bác ạ
Còn mỗi thay hộp khác là em chưa làm chứ tất cả em đều kiểm tra và loại trừ hết rồi ạ.
Không biết có ở hộp động cơ không nữa

anhhoang67537

Tài xế O-H
chủ thớt ko thấy nói là dùng chế độ ga tự động hay ga tay , nhìn màn hình thì vòng tua khi lỗi là 1400v cao hơn vòng tua garangty như vậy là ga vẫn lên nhưng có thể mất chế độ ga tự động , chủ thớt thử chuyển về ga tay xem sao , nếu ga tay vẫn lên đc thì ko phải do động cơ nhé . em chém trượt các bác đừng gạch đá ạ
Lúc bị tụt ga thì chế độ ga nào cũng bị cụ ạ. Em phải xoay núm ga về min rồi tăng lại thì ga lại lên bình thường.làm khoảng 20p là lại bị tụt ga xong em vặn chiết áp xuống rồi vặn lên thì lại bình thường
Cứ lặp đi lặp lại cụ ạ

dungpt6889

Tài xế O-H
Cụ xem kĩ lại nhé ,điện áp nạp 14,2V ,điện áp ắc quy là 28V theo em nghĩ nếu đúng thì cũng không ảnh hưởng gì
Theo em cụ chủ thớt nên đo thực tế bằng đồng hồ điện :kiểm tra máy phát có nạp không ,đo nguồn vào ,nguồn ra của hộp động cơ xem có đủ không ...
Điện áp nạp 14,2v; điện áp ắc quy 24v thì sao nạp được bạn. Các bạn nói 14,2v là cho dòng máy 1 ắc quy loại 12v. Khi đó điện áp phát 14,2v thì máy phát mới có tác dụng nạp điện cho bình. Còn với máy 200-8 như ở đây thì dùng 2 bình mắc nối tiếp. Điện áp bình là 24v. Điện áp phát của máy phát phải lớn hơn 24v thì mới nạp được. Nếu bình không được nạp điện mà chỉ dùng điện nuôi thiết bị điện (gồm hộp đen, đèn, còi, điều hoà...). Thì chỉ vài chục phút là không đủ điện nữa. Mà không đủ điện nữa thì hộp đen không điều khiển được kim phun. Và máy chắc chắn sẽ bị bệnh . Đấy, nó ảnh hưởng như thế đấy bạn a

anhhoang67537

Tài xế O-H
Điện áp nạp 14,2v; điện áp ắc quy 24v thì sao nạp được bạn. Các bạn nói 14,2v là cho dòng máy 1 ắc quy loại 12v. Khi đó điện áp phát 14,2v thì máy phát mới có tác dụng nạp điện cho bình. Còn với máy 200-8 như ở đây thì dùng 2 bình mắc nối tiếp. Điện áp bình là 24v. Điện áp phát của máy phát phải lớn hơn 24v thì mới nạp được. Nếu bình không được nạp điện mà chỉ dùng điện nuôi thiết bị điện (gồm hộp đen, đèn, còi, điều hoà...). Thì chỉ vài chục phút là không đủ điện nữa. Mà không đủ điện nữa thì hộp đen không điều khiển được kim phun. Và máy chắc chắn sẽ bị bệnh . Đấy, nó ảnh hưởng như thế đấy bạn a
Em có kiểm tra con máy bên cạnh thì nó như này ạ.
Và làm việc bình thường cả tháng cụ ạ

ZXCVBN132

Tài xế O-H
Lỗi này xảy ra khi nào vậy bác ? giờ còn lỗi này không.
nếu các lỗi CAN không còn hiển thị.
Tôi nghĩ:
- 1 là núm ga lại bị hỏng tiếp hoặc điện đóm từ núm ga đến hộp đen động cơ có vấn đề.
- 2 là hộp động cơ có vấn đề
Tuy nhiên khả năng nhiều hơn xảy ra ở núm ga. vì trước đó báo lỗi núm ga CA131. Mà núm ga chỉ có 3 dây đến thẳng hộp động cơ. Còn thông số bác đo trên màn hình là truyền từ hộp động cơ lên màn hình qua dây CAN.
Lỗi 131 có nói là khi điện áp gửi về từ núm ga cao quá hoặc thấp quá thì ga sẽ được giữ ở mức ngay trước lúc bị lỗi.

dungpt6889

Tài xế O-H
View attachment 100580
Và làm việc bình thường cả tháng cụ ạView attachment 100580
Đúng là lạ thật. Nhưng tạm gác vđ đó coi như mình sai .bạn thử đo thêm nguồn cấp ,,
View attachment 100580
Và làm việc bình thường cả tháng cụ ạView attachment 100580
Vậy chắc vấn đề đó mình sai. Chắc là khi máy phát sạc vào bình thì điện áp mới lớn 28v. Còn khi đã nạp đủ thì điện áp phát sẽ ngắt hoặc nhỏ chỉ vài vôn. Thế bạn đã kiểm tra nguồn, mát của hộp đen chưa? Có đủ không bạn? Giắc cắm có chặt không. Nếu bạn nhờ được máy để thử hộp đen thì phải tháo hộp đen máy bạn đang sửa sang lắp vào máy bình thường. Đừng mượn hộp máy khác lắp sang máy bạn. Cẩn thận vẫn hơn

dungpt6889

Tài xế O-H
Như tiêu đề em đang cần các cụ giúp đỡ em đang làm con pc200-8 đang làm việc bình thường khoảng 2 tiếng thì tự dưng tụt xuống ga răng ti, lúc này chiết áp ga tăng giảm vô tác dụng. em tắt chìa khoá đề nổ lại thì ga lên xuống lại bình thường. Làm khoảng 30p sau thì lại bị tụt ga, tắt đi đề lại được. Lặp đi lặp lại ạ.
-chiết áp ga thay mới và kiểm tra nguồn đến rồi tín hiệu đầy đủ, có thay đổi khi xoay núm ga
-lọc dầu lọc gió thay mới, đường nhiên liệu vệ sinh sạch sẽ
-các cảm biến áp suất thuỷ lực đều ổn định khi máy làm việc bt
-màn hình không báo lỗi gì cả
-tiểu sử của em nó trước kia là báo lỗi E14CA131 và em đã xử lý hết các lỗi rồi ạ.
Mong các cao nhân giúp emView attachment 100471

View attachment 100472
Đang rất tò mò về bệnh tình em máy này, bác chủ thớt cập nhật chia sẻ thông tin và kết quả cho anh em sáng mắt sáng lòng nhé

anhhoang67537

Tài xế O-H
Lỗi này xảy ra khi nào vậy bác ? giờ còn lỗi này không.
nếu các lỗi CAN không còn hiển thị.
Tôi nghĩ:
- 1 là núm ga lại bị hỏng tiếp hoặc điện đóm từ núm ga đến hộp đen động cơ có vấn đề.
- 2 là hộp động cơ có vấn đề
Tuy nhiên khả năng nhiều hơn xảy ra ở núm ga. vì trước đó báo lỗi núm ga CA131. Mà núm ga chỉ có 3 dây đến thẳng hộp động cơ. Còn thông số bác đo trên màn hình là truyền từ hộp động cơ lên màn hình qua dây CAN.
Lỗi 131 có nói là khi điện áp gửi về từ núm ga cao quá hoặc thấp quá thì ga sẽ được giữ ở mức ngay trước lúc bị lỗi.
View attachment 100597
View attachment 100598
Em cảm ơn cụ. Em đang chờ máy nghỉ mấy ngày rồi chiến đấu tiếp ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên