2016 Lexus NX200t Parking brake malfunction - Thay bố thắng sau

Tuan96
Bình luận: 9Lượt xem: 2,806

Tuan96

Tài xế O-H
Xin chào các cụ, E đang vướng con lexus khi thay bố sau. E sử dụng AllData để lấy thông tin sửa chữa.Sau khi thay thắng xong thì bị code C13A7/43 Parking brake malfunction.
  • Sau khi điện hỏi hãng, họ nói: Dùng SST để nối chân 4 và chân 13 trên DLC (hay cổng kết nối OBD2) để reset C code.
Cái vấn đề là khi e search SST thì có vẻ như nó là cái đèn test light chứ ko phải là dây điện thông thường. E lại ko biết cái điện trở của cái bóng đèn bên trong của cái test light đó để đi mua trở bên ngoài về chế. Và e ko rõ là chỉ cần dùng dây thường hay dây phải có trở để nối 2 chân của DLC.

Ko biết có cụ nào bị chưa và theo các cụ thì trường hợp này xử lí như thế nào?

#Update: Em đã sửa được và cảm ơn cụ tuanforddl đã chia sẻ Tài liệu hãng Toyota Camry 2019 về hệ thống phanh đỗ điện EPB phía dưới.

TunhanDo

Tài xế O-H
Xin chào mọi người,
Mình đang vướng con lexus thay bố sau. Mình sử dụng AllData để lấy thông tin sửa chữa.
Sau khi thay thắng xong thì bị code C13A7/43 Parking brake malfunction.
Họ nói: Dùng SST để nối chân 4 và chân 13 trên DLC ( hay cổng kết nối OBD2) để reset C code.
Cái vấn đề là khi mình search SST thì có vẻ như nó là cái đèn test light chứ ko phải là dây điện thông thường.
Mình lại ko biết cái điện trở của cái bóng đèn bên trong của cái test light đó để đi mua trở bên ngoài về chế.
Mình ko biết là chỉ cần dùng dây thường hay dây phải có trở để nối 2 chân của DLC.
Ko biết có ai bị chưa và theo mọi người thì trường hợp này xử lí như thế nào?

View attachment 100579

SST : 09843-18040. Chỉ cần dùng dây thường.

Tuan96

Tài xế O-H
Cập nhật thêm thông tin: Mình gọi cho hãng Lexus thì họ nói cái dây đó của OTC làm với giá là $38. Bạn có thể hoàn toàn sử dụng dây điện bình thường để nối 2 đầu của DLC.
Mình làm như hướng dẫn thì sẽ nghe parking brake motor chạy ( tiếng giống bơm xăng nhưng ồn hơn nhiều) là thành công, đèn parking brake switch cũng nhấp nháy liên tục.
Còn nếu ko được thì Parking brake control module hoặc dây điện bị lỗi.
Chúc các bạn thành công nếu gặp phải trường hợp như mình.

chu_thodien

Tài xế O-H
Cập nhật thêm thông tin: Mình gọi cho hãng Lexus thì họ nói cái dây đó của OTC làm với giá là $38. Bạn có thể hoàn toàn sử dụng dây điện bình thường để nối 2 đầu của DLC.
Mình làm như hướng dẫn thì sẽ nghe parking brake motor chạy ( tiếng giống bơm xăng nhưng ồn hơn nhiều) là thành công, đèn parking brake switch cũng nhấp nháy liên tục.
Còn nếu ko được thì Parking brake control module hoặc dây điện bị lỗi.
Chúc các bạn thành công nếu gặp phải trường hợp như mình.
Vậy là vấn đề của bác đã xử lý được chưa ạ?

AutoDalat

Tài xế O-H
Xin chào mọi người,
Mình đang vướng con lexus thay bố sau. Mình sử dụng AllData để lấy thông tin sửa chữa.
Sau khi thay thắng xong thì bị code C13A7/43 Parking brake malfunction.
Họ nói: Dùng SST để nối chân 4 và chân 13 trên DLC ( hay cổng kết nối OBD2) để reset C code.
Cái vấn đề là khi mình search SST thì có vẻ như nó là cái đèn test light chứ ko phải là dây điện thông thường.
Mình lại ko biết cái điện trở của cái bóng đèn bên trong của cái test light đó để đi mua trở bên ngoài về chế.
Mình ko biết là chỉ cần dùng dây thường hay dây phải có trở để nối 2 chân của DLC.
Ko biết có ai bị chưa và theo mọi người thì trường hợp này xử lí như thế nào?

View attachment 100579
Slide1.PNG Slide2.PNG Slide3.PNG Slide4.PNG Slide5.PNG Slide6.PNG Slide7.PNG Slide8.PNG Slide9.PNG Slide10.PNG Slide11.PNG Slide12.PNG
Bác xem tham khảo

Tuan96

Tài xế O-H
Vậy là vấn đề của bác đã xử lý được chưa ạ?
Rồi, nếu motor hoạt động lại thì coi như thành công, và code cũng sẽ đc xóa.
Nếu ko xóa đc lỗi thì có thể EPB module bị hỏng hoặc dây điện ko tốt,....

Mình chỉ dùng 2 dây nối vào 2 cổng theo tài liệu của ALLDATA và làm theo hướng dẫn.

ducthuc200

Tài xế O-H
Rồi, nếu motor hoạt động lại thì coi như thành công, và code cũng sẽ đc xóa.
Nếu ko xóa đc lỗi thì có thể EPB module bị hỏng hoặc dây điện ko tốt,....

Mình chỉ dùng 2 dây nối vào 2 cổng theo tài liệu của ALLDATA và làm theo hướng dẫn.
thực ra cũng không cần phải câu dây, bác chỉ cần dạp phanh rồi ấn công tắc phanh đỗ điện vài lần là được.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên