Cách kiểm tra bugi sấy

D
Bình luận: 78Lượt xem: 22,764

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
cung tham gia góp ý chút,buzi sấy ngâm điện lâu chưa hỏng đc,mình dùng buzi sấy để chế mỏ hàn phong khi mất điện.vai con kia 1,4t dính sấy ca ngày chưa hỏng.còn kiểm buzi thường mình dùng đồng hồ đo trước.R của nó lúc mới khoang 1 đến 3 ôm.R càng cao thi buzi càng kém .thấp 0,5 -0 ôm thi buzi bị chập,bị chập thi mạch sấy sẽ mất điện.nên so sánh giá trị của các buzi trên xe với nhau.khi đo chưa chắc ăn thi kết hập thêm đưa điện trực tiếp vào.kinh nghiệm quan sát tia lưa khi đưa điện vào buzi.nhiều xe tháo đc cái buzi ra ngoài đâu phải rễ đâu,trên xe còn kiểm tra nguồn điên tới buzi đc bao nhiêu vôn.dòng xe 12v thi đạt 10v trỏ lên dc,thoi gian 5s-15s tuy theo nhiệt độ nước máy.có j ném đá nhẹ tay
Cả ngày không chết là vì mạch sấy nó ngắt đó bác. Không ngắt mà cắm trực tiếp thì 7-10s là đủ lừ rồi. Để lâu phồng lên. Có con nổ luôn đó
Bugi này nếu thợ điện chưa dùng là hơi phí đó nhé. Con này cắm điện 12v mà hàn thay than máy đề máy phát thì ngon. Tôi lúc nào cũng sẵn 3-4 cái trong túi. Nhưng phải chế đầu 1 tí mới dùng được. Nếu không bugi vẫn đỏ mà không truyền được nhiệt tới
Tiện đây cụ nào có hyundai porter 2 máy bán điện mà đề dai thì alo tôi. Máy cơ thì dễ rồi. Máy điện cũng alo tư vấn, máy điện chưa dám chắc 100% vì liên quan nhiều cái nữa

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cả ngày không chết là vì mạch sấy nó ngắt đó bác. Không ngắt mà cắm trực tiếp thì 7-10s là đủ lừ rồi. Để lâu phồng lên. Có con nổ luôn đó
Bugi này nếu thợ điện chưa dùng là hơi phí đó nhé. Con này cắm điện 12v mà hàn thay than máy đề máy phát thì ngon. Tôi lúc nào cũng sẵn 3-4 cái trong túi. Nhưng phải chế đầu 1 tí mới dùng được. Nếu không bugi vẫn đỏ mà không truyền được nhiệt tới
Tiện đây cụ nào có hyundai porter 2 máy bán điện mà đề dai thì alo tôi. Máy cơ thì dễ rồi. Máy điện cũng alo tư vấn, máy điện chưa dám chắc 100% vì liên quan nhiều cái nữa
Chế đầu thế nào, bác chỉ cho anh em được không?

huubac@

Tài xế O-H
không biết bác co hay làm xe tải,cụ thể la xe kia 1,4t.chỉ cần tuột cái rắc cảm biến ở gan van hăng nhiệt là bị dính sấy.khi bi dính sấy ,máy phát ko đủ nạp về bình,ko đề đc.nó ko lâu hỏng 1 phần do điện áp tại sấy bị giảm do đương dây nên sống lâu,đủ 12v 30phut thoai mái nha

congdh096

Tài xế O-H
EM hay làm thế này. Cụ tháo dây cấp + cho bugi sấy ra ( thường nó là một thanh nhôm bắt bằng con tán 6 hay 7 gì đó trên đâu mấy cái bugi đó ). Xong cụ lấy bóng đèn thử cặp vào + bình rồi dí vào mấy cái đầu bugi. Cái nào sáng đèn là còn dc cái nào không sáng là tèo rồi.
con sấy bị chập bóng thử của bác cũng sáng mà

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
bác tìm 1 mẩu đồng đỏ,tận dụng cái cọc tiếp điểm đề ấy.khoan lỗ 5,5 rồi đóng vào đầu buzi,mài đâu cho phù hập.nhiều lúc cứ thích mau mồm thế đấy
Làm vậy dùng thời gian ngắn điểm tiếp xúc giữa đầu bugi sấy và đầu đồng sẽ bị oxy hoá và kém đi do nhiệt độ cao. Cụ lấy hàn Oxy tráng 1 lớp đồng vào đầu nó là ok.

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Lúc tráng bằng đèn xì, có sợ nó hỏng do quá nhiệt không ạ?
Đây bác nhé. Ngon bổ rẻ. Không việc gì hết. Làm lúc 4 cái dùng dần. Mà khổ cái nó không chịu hỏng cái nào cả. Thay than đề rất sướng, không cần phụ. Nó nóng nhanh nên không làm ảnh hưởng gì đến cuộn dây, thiếc ngấu rất đẹp

Cai banh xe

Đây bác nhé. Ngon bổ rẻ. Không việc gì hết. Làm lúc 4 cái dùng dần. Mà khổ cái nó không chịu hỏng cái nào cả. Thay than đề rất sướng, không cần phụ. Nó nóng nhanh nên không làm ảnh hưởng gì đến cuộn dây, thiếc ngấu rất đẹp

View attachment 101182
Có hàn trực tiếp được không, hay vẫn phải có thiếc ạ?

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Có hàn trực tiếp được không, hay vẫn phải có thiếc ạ?
Như mỏ thường thôi bác. Lần đầu cho nóng cùng nhựa thông và tráng thiếc lên đầu đồng. Sau đó hàn như mỏ thường vậy. Hàn chì cũng ok. Bù thiếc trước các mặt cần hàn. Và hàn như thông thường vậy
Các cụ ngoài quán cứ 1 người dùng mỏ nhỏ bình thường. Và 1 người phụ dùng thêm đèn khò, dùng mỏ hàn nhỏ chọt chọt. Nhìn thiếu chuyên nghiệp và thay được vài lần than thì cháy mẹ nó cách điện cuộn dây luôn í chứ

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
không biết bác co hay làm xe tải,cụ thể la xe kia 1,4t.chỉ cần tuột cái rắc cảm biến ở gan van hăng nhiệt là bị dính sấy.khi bi dính sấy ,máy phát ko đủ nạp về bình,ko đề đc.nó ko lâu hỏng 1 phần do điện áp tại sấy bị giảm do đương dây nên sống lâu,đủ 12v 30phut thoai mái nha
Cụ này tỉnh đòn phết, bệnh này trên nhiều xe bị lắm nhiệt độ nước nó ảnh hưởng tới sấy thì phải

quang duy nang

Tài xế O-H
Có 2 cách kiểm tra bugi xông hoặc bugi sấy
1- Dùng đồng hồ VOM :
- Bật đồng hồ đo chế ôm
- 2 đầu que 1 chạm vào cực dương và que còn lại chạm vào thân. kim đồng hồ hoặc hiện thị số thì kết quả :
+ Bugi còn Tốt nếu có kết quả khoảng vài ôm
+ Bugi cháy nếu điện trở quá cao hoặc không thông mạch
2.Bính ắc quy:
- Nối bugi âm với vỏ và dương với cọc dương bugi nóng lên là tốt ngược lại là cháy.
Kinh nghiệm: Nếu mạch xông cháy dây là bugi nào đó bị hỏng thì cháy

trinhquangtuan

Tài xế O-H
Theo e thì tùy từng xe p ak.đầu tiên thì mình đo trở zùi dựa vào thông số nhà sản xuất loại trừ.không được thì tùy từng con bugi sấy mà cấp điện trực tiếp ắc quy trong thời gian bao lâu,có con thì mình dùng máy chẩn đoán kích hoạt qua hộp điều khiển của nó ,vì bugi sấy của nó ko phải điện áp dương của nó là bằng điện áp ắc quy đâu ạ,trường hợp đó mà gí điện ắc quy vào là toi nhé bác.các bác cho cao kiến ạ.

Cai banh xe

Theo e thì tùy từng xe p ak.đầu tiên thì mình đo trở zùi dựa vào thông số nhà sản xuất loại trừ.không được thì tùy từng con bugi sấy mà cấp điện trực tiếp ắc quy trong thời gian bao lâu,có con thì mình dùng máy chẩn đoán kích hoạt qua hộp điều khiển của nó ,vì bugi sấy của nó ko phải điện áp dương của nó là bằng điện áp ắc quy đâu ạ,trường hợp đó mà gí điện ắc quy vào là toi nhé bác.các bác cho cao kiến ạ.
Ai bẩu bác là nó không phải áp ắc quy vậy?? Tôi dí suốt có sao đâu, vài giây không chết được

Công Tý

Tài xế O-H
Bác cho số nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên