Captiva đứt dây cam có cong xupap không

tranluan0412
Bình luận: 14Lượt xem: 2,513

tranluan0412

Tài xế O-H
Đầu tiên em xin chúc anh em OH năm mới nhiều thành công!
Xe Captiva máy Xăng đời 2009. Xe mới vào xưởng với tình trạng đứt dây curoa Cam (đang chạy tắt máy). Em đã mở kiểm tra nhưng chưa mở Quy lát vì lý do: Bác thợ già nói thay dây cam mới rồi nổ thử vì xe này có đứt dây cam cũng không cong xupap.
Bác nào đã làm rồi cho em xin chút kinh nghiệm ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Xe Captiva máy Xăng đời 2009. Xe mới vào xưởng với tình trạng đứt dây curoa Cam (đang chạy tắt máy). Em đã mở kiểm tra nhưng chưa mở Quy lát vì lý do: Bác thợ già nói thay dây cam mới rồi nổ thử vì xe này có đứt dây cam cũng không cong xupap.
Với xe này thì cong là cái điều hiển nhiên, không cong là điều may mắn

tranluan0412

Tài xế O-H
Em đặt dây cam mới rồi ạ. Chờ hàng về mới có kết quả. Kiểm tra bên trên thì khó mà biết được.
Theo em biết thì có xe không bị cong xupap do hành trình piton lên điểm chết trên vẫn không đụng xupap, nhưng thực tế thì em chưa thấy.

diemhuc

Tài xế O-H
Thường sẽ cong thôi, còn ít hay nhiều tùy thuộc vào lúc đứt cụ có đề máy k, vs lại đứt khi đang đi ở tốc độ nào,

HyundaiPorter2

Tài xế O-H
Máy xăng thường cong hết. Máy dầu một số không bị do piton lõm. Con nào đỏ thì chỉ gãy cò mổ. Đen thì cong supap
Nghe nói các máy đời mới sau này đứt vô tư. Ko bị cong hay gãy gì hết. Vào google search nhé

baotohalong62

Tài xế O-H
Theo mình tháo nắp máy ra quay máy xuống cho pistong ngang hàng .quay trục cam kiểm tra khe hở su páp của các máy sẽ biết cây nào bị cong khe hở lớn cây ko bị,chúc may mắn

tronganh6691

Tài xế O-H
theo mình thì khả năng cong là rất cao nha. Còn nếu không bị cong là chuyện quá may mắn đó. Vì vòng tua máy đang cao, mà đứt dây cam đột ngột dĩ nhiên quán tính vòng quay vẫn còn, cam vẫn còn đội( không biết nó đang đội máy nào thôi), piston còn tịnh tiến đi lên thì khả năng va chạm cơ khí rất cao. Mà nhiều khi nghĩ cũng thấy buồn. Đai cam là bộ phận quan trọng trong cơ cấu phân phối khí vậy mà nhiều chủ xe lại hok xem trọng nó. Mình từng gặp 1 trường hợp, kiểm tra cam báo thay vì tệ quá rồi, chủ chê mắc tiếc tiền đi thay ngoài, chất lượng sao không biết, đang đi cao tốc đứt đai cam, lúc đó nhăn mặt, xoa đầu thì muộn rồi

Hoadiemson

Tài xế O-H
Nếu đã gọi là curoa cam thì đứt curoa chắc chắn là cong. Mà nếu đứt dây curoa đó mà thợ già bảo không cong thì cái dây curoa đó không được gọi là curoa cam được bác à, nó chỉ là curoa dẫn động các thứ khác thôi, bác kiểm tra lại kỹ xem nó có thật sự dẫn động cam hay không

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu đã gọi là curoa cam thì đứt curoa chắc chắn là cong. Mà nếu đứt dây curoa đó mà thợ già bảo không cong thì cái dây curoa đó không được gọi là curoa cam được bác à, nó chỉ là curoa dẫn động các thứ khác thôi, bác kiểm tra lại kỹ xem nó có thật sự dẫn động cam hay không
Cái này thì tùy loại xe. Có loại đứt vô tư, chỉ chết máy, không phá hỏng gì cả

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên