Áp suất khí nạp động cơ 6D102 của máy KOMATSU PC250-6

VHThanh
Bình luận: 18Lượt xem: 1,442

VHThanh

Tài xế O-H
Chào các cụ, các cụ cho em xin thông số áp suất khí nạp con 6d102 tham khảo với ạ, động cơ lắp trên komatsu pc250-6. Chủ máy báo động cơ ăn nhiều dầu diesel,đầu tiên em đến tháo kim bơm đi cân chỉnh về lắp lên. Cùng lúc đó họ lại gọi thợ khác đến tháo tubor kiểm tra thì thấy rơ nên họ báo ăn dầu diesel do tubor rơ. Trong khi đó máy làm khoẻ, ép tải không khói không lịm, không ăn nhớt. Cụ nào có thông số chuẩn cho em xin tham khảo với. Vì em nghĩ không có chuyện máy đang khoẻ mà lại hao dầu diesel do tubor được

Đinh Công Văn

Tài xế O-H
Chào các cụ, các cụ cho em xin thông số áp suất khí nạp con 6d102 tham khảo với ạ, động cơ lắp trên komatsu pc250-6. Chủ máy báo động cơ ăn nhiều dầu diesel,đầu tiên em đến tháo kim bơm đi cân chỉnh về lắp lên. Cùng lúc đó họ lại gọi thợ khác đến tháo tubor kiểm tra thì thấy rơ nên họ báo ăn dầu diesel do tubor rơ. Trong khi đó máy làm khoẻ, ép tải không khói không lịm, không ăn nhớt. Cụ nào có thông số chuẩn cho em xin tham khảo với. Vì em nghĩ không có chuyện máy đang khoẻ mà lại hao dầu diesel do tubor được
Ga hết cỡ ép tải thì áp xuất khí nạp tầm 1.2 đến 1.5 Kg/cm là ổn cụ ạ
Thế con máy đó bây giờ ăn tầm bao nhiêu lít trên 1h ạ
Khéo khi mấy anh giặc lái uống đi thì sao

VHThanh

Tài xế O-H
Ga hết cỡ ép tải thì áp xuất khí nạp tầm 1.2 đến 1.5 Kg/cm là ổn cụ ạ
Thế con máy đó bây giờ ăn tầm bao nhiêu lít trên 1h ạ
Khéo khi mấy anh giặc lái uống đi thì sao
Bơm em lắp rồi mà turbo chưa xong nên chưa thử đc ạ. Vấn đề giờ là thợ làm tubor họ lại bảo là do turbo rơ nên máy mới ăn dầu. Trước khi em tháo bơm đi cân chỉnh thử máy thì máy rất khoẻ, ép tải, cắt lái, di chuyển đều không hề có khói đen hay lịm máy. Nếu do tubor thì chắc chắn máy sẽ phải yếu và khói đen chứ

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Nó đây.

Ghi chú:
tối thiểu phải đạt 146kPa ~ 1,49 kgf/cm2.
Không được thấp hơn 141kPa ~ 1,44 kgf/cm2

PC250-6_SA6D102-1 STANDARD TABLE.png

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vụ này căng đây. Có khi thành công rồi thì thợ làm turbo nó dành hết công lao của cụ luôn:p
Chuẩn bác ạ. Có lẽ nào, chủ máy dựa vào đó cắt giảm chi phí bằng cách bớt tiền công không ạ

Công thì chẳng mấy nhưng lại thấy vô lý vụ máy hoạt động khoẻ, không khói, chỉ ăn dầu diesel mạnh mà lại phán là do turbo nên mới hao dầu diesel
Cũng có thể, bác ạ. Nó yếu chút, nên phải bù dầu vào mới thổi được turbo. Yếu chưa đủ đến mức khói ạ. Nhiều khi mỗi thằng yếu một tý

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Cụ Lạc làm ơn cho nhà cháu hỏi chút thắc mắc, thông số này đo dựa trên cơ sở nào ạ, vì ở chế độ vòng tua máy cao, thấp thì áp suất có thay đổi, và không tải, ép tải nó khác nhau, nên tùy vào chế độ hoạt động của động cơ để lấy thông số chuẩn,
Nhà cháu không có kiến thức về tiếng anh nên đọc chưa hiểu mong cụ Lạc thương thì thương cho chót ạ

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Cụ Lạc làm ơn cho nhà cháu hỏi chút thắc mắc, thông số này đo dựa trên cơ sở nào ạ, vì ở chế độ vòng tua máy cao, thấp thì áp suất có thay đổi, và không tải, ép tải nó khác nhau, nên tùy vào chế độ hoạt động của động cơ để lấy thông số chuẩn,
Nhà cháu không có kiến thức về tiếng anh nên đọc chưa hiểu mong cụ Lạc thương thì thương cho chót ạ
Như hình bên dưới nói rõ rằng thông số ấy đo ở chế độ "TOÀN TẢI", nói cách khác là đo khi ép tải tối đa.

Thực ra, để cho chính xác thì còn phải đo chênh lệch áp suất của lọc gió, áp suất của khí xả nữa để bảo đảm là lọc và ống xả không bị nghẹt làm ảnh hưởng đến hiệu suất làm việc của Turbocharger.
Các thông số đó có đầy đủ ở trong bảng đấy.

PC250-6_SA6D102-1 STANDARD TABLE2.png

VHThanh

Tài xế O-H
Chuẩn bác ạ. Có lẽ nào, chủ máy dựa vào đó cắt giảm chi phí bằng cách bớt tiền công không ạ
Mất tiền không sợ bằng mất tiếng ạ

Cũng có thể, bác ạ. Nó yếu chút, nên phải bù dầu vào mới thổi được turbo. Yếu chưa đủ đến mức khói ạ. Nhiều khi mỗi thằng yếu một tý
Nhưng cháu nghĩ có bù thêm thì cũng không đến mức lái máy kêu là uống dầu như phi la tốp ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên