Mạch gập gương theo remote dùng rơle cho mọi người DIY mọi dòng xe, bền vĩnh cmn cửu

D
Bình luận: 7Lượt xem: 4,572

dragon_vn88

Tài xế O-H
Em là thành viên mới. Nay gửi tặng mọi người mạch gập gương do em thiết kế và đã thi công. Đảm bảo ko tiêu thụ 1 mA nào khi xe không dùng đến. Độ bền vĩnh cửu vì chỉ dùng relay cơ ko dùng ic. Mạch đơn giản dành cho những ai thích sự đơn giản.
Mạch có duy nhất 1 tính năng đó là bấm khoá cửa thì gương tự gập, bấm mở cửa gương tự mở. Nếu remote hết pin mà mở/đóng cửa bằng chìa cơ vị trí ghế tài thì gương cũng đóng/mở tương đương bấm remote.
Mạch đã tính toán các vấn đề an toàn nên các bác yên tâm sử dụng. Có thắc mắc nào cần giải đáp mọi người comment nhé.

D03CF261-0F18-40E3-A23F-542A1493BC5A.png 58F84EBB-4B89-4D55-A7FC-0B97C1154E66.jpeg 0B081BC2-CC1B-4F68-9D3F-D19133A05DF2.jpeg 629356B5-EE8C-4CDA-8C1B-77C0B201B1CA.jpeg

Sangkynpi

Tài xế O-H
tôi chẳng hiểu bác vẽ sơ đồ nguyên lý kiểu gì! quá lằng nhằng rối não kể cả bác tự vẽ ra bác cũng chẳng đấu được nếu không mất nửa ngày! đôi con rowle 8 chân kia của bác cũng không thông dụng khó kiếm!
Mất công bác thiết kế proteus bác thiết kế 1 ,2 con SCR hoặc Ic đơn giản nào đó

Sangkynpi

Tài xế O-H

mạch tạo trễ bác chỉ cần thay tụ C1 để thay đổi time delay . và bác chỉ cần làm 2 mạch như trên.
mấy con linh kiện rất nhỏ và 2 role 5 chân bác có thể bố trí đơn giản nhất có thể.
Con Q1 bác có thể lấy bất kì con TRansistor ngược nào từ con nhỏ nhất C1815,13001....

dragon_vn88

Tài xế O-H
bác chú thích cho e rõ về các đầu ra dây và linh kiện dùng trong mạch
Sorry các bác em chú thích thêm:
B+ ám chỉ đấu vào dương ắc quy luôn có điện +12v
ACC ám chỉ nối vào dây sau ổ khoá điện, nghĩa là khi bật khoá điện sẽ có tín hiệu +12V
Chân "remote unlock" nối vào dây chuột cửa có tín hiệu +12V lúc bấm remote unlock.
Chân "remote lock" nối vào dây chuột cửa có tín hiệu +12V khu bấm lock.
FU1, FU2, FU3, FU4, FU5, FU6 là thể hiện các cầu chì trên mạch em làm PCB đó ạ.
R1, R2, R3 là rơ le 8 chân dùng điện 12V DC
Mirror motor là mô tả cái mô tơ gương chạy 12V DC.
AUTO/MAN switch ám chỉ công tắc gập gương bằng tay. Bác nào biết về điện tử nhìn sẽ hiểu ngay ạ. Do phần mềm proteus nó thể hiện mạch nguyên lý có phần nối dây nó rối chứ vẽ bằng tay ở ngoài trông nó đơn giản lắm ạ. Em lắp xe chạy phà phà. ai thấy hay có thể tự DIY chứ mua sẵn bộ của tàu thì đầy ý mà.

dragon_vn88

Tài xế O-H
tôi chẳng hiểu bác vẽ sơ đồ nguyên lý kiểu gì! quá lằng nhằng rối não kể cả bác tự vẽ ra bác cũng chẳng đấu được nếu không mất nửa ngày! đôi con rowle 8 chân kia của bác cũng không thông dụng khó kiếm!
Mất công bác thiết kế proteus bác thiết kế 1 ,2 con SCR hoặc Ic đơn giản nào đó

Bác ơi tất cả linh kiện mua ở hàng linh kiện điện tử có hết và dễ mua chứ ko khó kiếm đâu ạ. Em mua từ vật liệu làm mạch in, kìm bấm cốt, cốt, dây điên... có hết và sẵn mà.
Dùng transistor có dòng rò khi tran đóng và độ bền và ổn định thì không thể so sánh với relay cơ khí được. Đây chỉ là 1 sản phẩm DIY phục vụ bác nào có sở thích nghịch ngợm tự làm và là 1 lựa chọn thôi ạ chứ không phải tối ưu nhất. Thiết kế dùng transistor hay SRC hay vi điều khiển cũng là thêm lựa chọn mà bác.

Sangkynpi

Tài xế O-H
Bác ơi tất cả linh kiện mua ở hàng linh kiện điện tử có hết và dễ mua chứ ko khó kiếm đâu ạ. Em mua từ vật liệu làm mạch in, kìm bấm cốt, cốt, dây điên... có hết và sẵn mà.
Dùng transistor có dòng rò khi tran đóng và độ bền và ổn định thì không thể so sánh với relay cơ khí được. Đây chỉ là 1 sản phẩm DIY phục vụ bác nào có sở thích nghịch ngợm tự làm và là 1 lựa chọn thôi ạ chứ không phải tối ưu nhất. Thiết kế dùng transistor hay SRC hay vi điều khiển cũng là thêm lựa chọn mà bác.
Tôi cũng ủng hộ niềm đam mê,tìm tòi,học hỏi của bác. Chúc bác luôn thành công!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên