Động cơ ISUZU BB-6WG1XQA-05 bị nứt piston

kiemcoi1
Bình luận: 18Lượt xem: 1,529

kiemcoi1

Tài xế O-H
Phiền các cụ tư vấn giúp. Nguyên nhân gì gây nứt quả pitong như thế này ạ máy BB-6WG1XQA-05

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Chạy quá nhiệt động cơ do ép tải, cụ phải bổ sung thêm lắp trên xe gì, thì mới chém chính xác được, động cơ mà chạy quá tải lâu ngày do làm việc liên tục máy nóng quá thì nứt là bình thường

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chạy quá nhiệt động cơ do ép tải, cụ phải bổ sung thêm lắp trên xe gì, thì mới chém chính xác được, động cơ mà chạy quá tải lâu ngày do làm việc liên tục máy nóng quá thì nứt là bình thường
Đều do vấn đề nhiệt độ, nhưng tôi chưa hiểu, có xe thì bị nứt, có xe bị chảy quả nén. Bác có thể chỉ cho tôi về nguyên nhân hoặc cơ chế dẫn đến 2 kiểu hư hỏng này không ạ?

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Đều do vấn đề nhiệt độ, nhưng tôi chưa hiểu, có xe thì bị nứt, có xe bị chảy quả nén. Bác có thể chỉ cho tôi về nguyên nhân hoặc cơ chế dẫn đến 2 kiểu hư hỏng này không ạ?
Cái bệnh chảy quả nó có 2 dạng bác ạ, 1 là đái kim với động cơ điezen, 2 là chạy quá nhiệt do máy bị sôi nước,
Còn nứt quả thì cũng do quá nhiệt nhưng nứt quả thường xe chạy quá tải đèo dốc ép ga trong thời gian lâu piston bị nóng quá do liên tục phun ở chế độ đậm, khói đen, nói chung ống xả lúc nào cũng trong trạng thái khói chen chúc nhau để thoát ra ngoài

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái bệnh chảy quả nó có 2 dạng bác ạ, 1 là đái kim với động cơ điezen, 2 là chạy quá nhiệt do máy bị sôi nước,
Còn nứt quả thì cũng do quá nhiệt nhưng nứt quả thường xe chạy quá tải đèo dốc ép ga trong thời gian lâu piston bị nóng quá do liên tục phun ở chế độ đậm, khói đen, nói chung ống xả lúc nào cũng trong trạng thái khói chen chúc nhau để thoát ra ngoài
Vậy thì cái kiểu xe tải gấp 3 lần tải thì cũng có xu hướng nứt, bác nhỉ

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Vậy thì cái kiểu xe tải gấp 3 lần tải thì cũng có xu hướng nứt, bác nhỉ
Tải ở việt nam mình thì đa số chạy gấp 3 là bình thường, nhưng quan trọng do người chạy và tuyến đường chạy có nhiều dốc không, hoặc lái xe chạy có ép ga không, cũng tủy con thôi chứ con nào cũng nút thì mệt đấy

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Có rất nhiều "TRẠNG THÁI" hư hỏng dính dáng đến "BỘ HƠI" gồm xy lanh và piston.
Riêng PISTON cũng lại có nhiều "KIỂU" hư hỏng. Nhưng thường gặp có 4 dạng như các hình bên dưới.

Bị "NỨT" là trường hợp như hình số 3, nguyên nhân xa thiệt là xa (hay gọi là gốc rễ) là do "ỨNG SUẤT" xuất hiện ở đỉnh PISTON, vậy cái gọi là "ỨNG SUẤT" không mong đợi ấy do đâu mà có???

KIM LOẠI (bất kể là kim loại gì, thép, gang, nhôm...) đang quá nóng mà bị hạ nhiệt độ đột ngột đều bị nứt do "ỨNG SUẤT".

1)- Kim phun bị lỗi hoặc không chính xác
2)- Thời điểm phun không chính xác
3)- Số lượng nhiên liệu phun không chính xác
4)- Áp suất Nén không đủ
5)- Thiếu làm mát piston
6)- Hình dạng của buồng đốt trên đỉnh pít-tông không đúng với thiết kế của nhà sản xuất.
7)- Không xảy ra ở máy công trình, nhưng các xe khác có thể có: độ chế tăng công suất.

PISTON DAMAGE CAUSE (4).jpg
PISTON DAMAGE CAUSE (3).jpg
PISTON DAMAGE CAUSE (2).jpg
PISTON DAMAGE CAUSE (1).jpg

VHThanh

Tài xế O-H
Cái vật gì màu đen đó ạ??
Trên đỉnh là dầu diesel và cát do tháo ra rớt vào, còn bên xi lanh thì do ắc piston cạ vào gây ra 2 rãnh làm thủng luôn lốc ạ. Trước đó lái phát hiện bị bỏ máy này và thấy dầu sống chảy ra cổ xả nhưng xếp vẫn ban lệnh làm cố cho xong nên cho đến khi nước ập vào cạc te làm nhớt tràn ra ngoài nên mới dừng máy ạ
Không bó kẹt mà xi lanh lại bị như vậy, em cũng ạ cụ rồi
Thế mới lạ cụ ạ, nửa pis còn lại vẫn trượt lên xuống nhẹ nhàng. Xi lanh nứt do nửa dưới pis vỡ nên ắc piston cạ vào gây ra 2 rãnh lớn làm thủng luôn lốc, tháo mặt máy ra lấy tay lôi nhẹ nửa trên piston ra kiểm tra trên xilanh không có dấu hiệu xước hay bị bó kẹt. Ngoài con này trước em cũng gặp trường hợp y hệt trên con 6D95

Phuthuy1234

Tài xế O-H
Có rất nhiều "TRẠNG THÁI" hư hỏng dính dáng đến "BỘ HƠI" gồm xy lanh và piston.
Riêng PISTON cũng lại có nhiều "KIỂU" hư hỏng. Nhưng thường gặp có 4 dạng như các hình bên dưới.

Bị "NỨT" là trường hợp như hình số 3, nguyên nhân xa thiệt là xa (hay gọi là gốc rễ) là do "ỨNG SUẤT" xuất hiện ở đỉnh PISTON, vậy cái gọi là "ỨNG SUẤT" không mong đợi ấy do đâu mà có???

KIM LOẠI (bất kể là kim loại gì, thép, gang, nhôm...) đang quá nóng mà bị hạ nhiệt độ đột ngột đều bị nứt do "ỨNG SUẤT".

1)- Kim phun bị lỗi hoặc không chính xác
2)- Thời điểm phun không chính xác
3)- Số lượng nhiên liệu phun không chính xác
4)- Áp suất Nén không đủ
5)- Thiếu làm mát piston
6)- Hình dạng của buồng đốt trên đỉnh pít-tông không đúng với thiết kế của nhà sản xuất.
7)- Không xảy ra ở máy công trình, nhưng các xe khác có thể có: độ chế tăng công suất.

View attachment 102657 View attachment 102658 View attachment 102659 View attachment 102660
Em gặp con động cơ JO8E lắp trên máy kobelco Sk 350-8 cháy quả như hình 2 của cụ đăng ảnh rồi nhưng em ko chụp nại ảnh để gửi các cụ tham khảo

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên