Bmw 523i lỗi hệ thống nạp

Ngoctrang1986
Bình luận: 59Lượt xem: 3,817

Ngoctrang1986

Tài xế O-H
E chào các bác ah, e đang gặp trường hợp khó hiểu và chưa tìm được ra bệnh , có bác nào thông não cho e về hệ thống điện của bmw 523i với ah .bệnh là xe không nạp ổn định lúc nạp lúc không . E thay máy phát rồi vẫn vậy . Kiểm tra ác quy binh thường. Kiểm tra EOU cũng bảo không có vấn đề gì . E thay bơm nước khác vì sợ bi chập mạch vì dòng này là bơm điện. Nhưng vẫn vậy e kiểm tra va đo votes ở dây EOU báo co 7,5von thì không đủ . Khi xe nạp thi nó báo tối đa lên được 9,5 rồi lại mất nạp . Trước chưa thay bơm nước thì lỗi báo nhiều . Giờ thì hết lỗi nhưng vẫn chập chờn lúc nạp lúc không . Còn lại lỗi này CD904 BSD data bus communications fault. Mong các bác chém giúp e để được thông não ah. Xe nằm3 ngày rồi chưa ra khỏi sưởng được

chu_thodien

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi EOU là gì ạ? Em chưa làm BMW bao giờ nên muốn tìm hiểu :D
Em đã có từng gặp 1 xe hệ thống nạp cũng hoạt động chập chờn như kiểu của bác. Đo điện áp ra từ máy phát thì rất thấp. Cuối cùng kiểm tra thì do một dây điện từ máy phát nối vào hộp cầu chì bị lỏng, nên điện nạp vào bình ắc quy không đủ được bác ạ.

Ngoctrang1986

Tài xế O-H
Hi . Xin lỗi mình viết nhầm q
Bác cho em hỏi EOU là gì ạ? Em chưa làm BMW bao giờ nên muốn tìm hiểu :D
Em đã có từng gặp 1 xe hệ thống nạp cũng hoạt động chập chờn như kiểu của bác. Đo điện áp ra từ máy phát thì rất thấp. Cuối cùng kiểm tra thì do một dây điện từ máy phát nối vào hộp cầu chì bị lỏng, nên điện nạp vào bình ắc quy không đủ được bác ạ.
xin lỗi bác e ghi nhầm nó là ECU. Là hộp đen

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Vấn đề ở chỗ lỗi Data bus communication fault. Bác kiểm tra lại dây tín hiệu từ máy phát đến DME (Digital Motor Electrict control module). Là 1 dây màu tím từ máy phát ra như sơ đồ điện dưới đây. Xem dây có bị đứt, chạm, lỏng giắc cắm hay không. Thử rút giắc cắm ra rồi nổ máy xem có sạc không.

Ngoctrang1986

Tài xế O-H
Vấn đề ở chỗ lỗi Data bus communication fault. Bác kiểm tra lại dây tín hiệu từ máy phát đến DME (Digital Motor Electrict control module). Là 1 dây màu tím từ máy phát ra như sơ đồ điện dưới đây. Xem dây có bị đứt, chạm, lỏng giắc cắm hay không. Thử rút giắc cắm ra rồi nổ máy xem có sạc không.
View attachment 102888[/QUOTE
View attachment 102888
e rút rắc của máy phát ra vẫn nạp nhưng chỉ được trung bình 1 phút là lai không nạp nữa . Xe hiện giờ thay cả Eco với sensor báo dầu rồi vẫn vậy . Thử bình ác qui mới cũng vẫn bị . E kiểm tra dây đo votes thi lúc nạp lên 8.5 hoặc hơn con ko nạp thì chỉ 6,7-7. Các bác chém tiếp giúp e ah

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Giắc cắm máy phát có 1 dây là tín hịêu mạng giao tiếp từ DME đến máy phát để điều khiển chế độ sạc. Nếu rút dây ra thì máy phát sẽ họat động theo chế độ sạc cứu nguy để đưa xe về xưởng sửa chữa. Khi rút giắc của máy phát ra, máy nạp 1 phút rồi không nạp nữa chứng tỏ máy phát nạp tốt, lỗi ở phần mạng giao tiếp hoặc các tín hiệu đầu vào để điều khiển nạp. Bác nên tập trung vào lỗi tín hiệu mạng từ ECU đến máy phát bao gồm đường truyền từ ECU đến DME, từ DME đến máy phát. Lỗi DME bị hỏng. Kiểm tra cảm biến Intelligent battery sensor tại ắc qui.

diemhuc

Tài xế O-H
bác nói lúc sạc lúc không, con này giao tiếp từ máy phát đến hôp động cơ qua một dây bác thử dùng máy đo xung để kiểm tra tại chân hộp với chân máy phát so sanh với nhau xem có gi lạ không?

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
BSD là mạng giao tiếp nối các bộ phận trong động cơ N54 bao gồm : Máy phát điện, IBS, bơm nước, cảm biến tình trạng dầu nhớt động cơ và DME. Chỉ cần một trong các bộ phận trên bị lỗi sẽ gây ra lỗi mạng giao tiếp BSD và làm cho các bộ phận khác họat động bất bình thường. Cách chẩn đóan là thực hiện khi đang xuất hiện lỗi mạng giao tiếp như sau:
1. Công tắc ON
2. Rút giắc cắm của một trong các bộ phận nêu trên (Có thể bắt đầu từ máy phát)
3. Xóa lỗi
4. Chờ 15 giây sau đó đọc lại lỗi
Nếu lỗi xuất hiện trở lại chứng tỏ bộ phận vừa rút giắc cắm không bị hỏng. Tiến hành các bước từ 1-4 cho các bộ phận còn lại của mạng BSD. Nếu các bộ phận của mạng BSD tốt, khả năng là DME bị hỏng (rất hiếm gặp). Đa số trường hợp là hỏng bơm nước. Đôi khi hỏng là do dây mạng bị đứt hoặc ăn mòn.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
BSD là mạng giao tiếp nối các bộ phận trong động cơ N54 bao gồm : Máy phát điện, IBS, bơm nước, cảm biến tình trạng dầu nhớt động cơ và DME. Chỉ cần một trong các bộ phận trên bị lỗi sẽ gây ra lỗi mạng giao tiếp BSD và làm cho các bộ phận khác họat động bất bình thường. Cách chẩn đóan là thực hiện khi đang xuất hiện lỗi mạng giao tiếp như sau:
1. Công tắc ON
3. Xóa lỗi
Nếu lỗi xuất hiện trở lại chứng tỏ bộ phận vừa rút giắc cắm không bị hỏng. Tiến hành các bước từ 1-4 cho các bộ phận còn lại của mạng BSD. Nếu các bộ phận của mạng BSD tốt, khả năng là DME bị hỏng (rất hiếm gặp). Đa số trường hợp là hỏng bơm nước. Đôi khi hỏng là do dây mạng bị đứt hoặc ăn mòn.
Cảm ơn bác đã cho biết. Tôi chưa biết những cái như thế này bao giờ

Ngoctrang1986

Tài xế O-H
1. Công tắc ON
3. Xóa lỗi
Chuẩn bác ah .khi rút ra no chỉ nạp trong vòng 1 phút rồi tự ngắt . E sợ bị chập chờn ở bơm nước và báo dầu . E đã thay mới nhưng vấn đề ko phải bọn này. Cảm ơn bác đã cho ý kiến .e lại tiếp tục tìm bệnh của e nó xem nó bị lỗi ở đâu

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Chuẩn bác ah .khi rút ra no chỉ nạp trong vòng 1 phút rồi tự ngắt . E sợ bị chập chờn ở bơm nước và báo dầu . E đã thay mới nhưng vấn đề ko phải bọn này. Cảm ơn bác đã cho ý kiến .e lại tiếp tục tìm bệnh của e nó xem nó bị lỗi ở đâu
Vậy bác xem tiếp đến IBS (Intelligent Battery sensor) là cảm biến gắn ở ắc qui xem sao. Xem dây mạng có bị chập chờn ở đâu không. Thử DME có bị hỏng không.

Ngoctrang1986

Tài xế O-H
Vậy bác xem tiếp đến IBS (Intelligent Battery sensor) là cảm biến gắn ở ắc qui xem sao. Xem dây mạng có bị chập chờn ở đâu không. Thử DME có bị hỏng không.[/QUOTE e nghi battery sensor nó không vấn đề gi vì rút rắc ra nó vẫn vậy . E dang tim con ECU cũ để thử . Bác cứ chém tiếp ah . Khi nao ok e thông báo ah

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Cảm ơn bác đã cho biết. Tôi chưa biết những cái như thế này bao giờ
Tôi cũng chưa biết giống như bác thôi. Tôi chỉ biết là liên quan đến xe châu Âu như BMW, Mercedes, Audi thường hay có nguyên lý họat động của các hệ thống rất lạ. Do đó tôi phải bỏ thời gian ra để tìm hiểu rồi mới dám đưa ra đây để các bác đang sửa xe kiểm chứng, may ra thì chém đúng. Chứ tôi cũng chưa gặp trường hợp lỗi hỏng này bao giờ.

chu_thodien

Tài xế O-H
Tôi cũng chưa biết giống như bác thôi. Tôi chỉ biết là liên quan đến xe châu Âu như BMW, Mercedes, Audi thường hay có nguyên lý họat động của các hệ thống rất lạ. Do đó tôi phải bỏ thời gian ra để tìm hiểu rồi mới dám đưa ra đây để các bác đang sửa xe kiểm chứng, may ra thì chém đúng. Chứ tôi cũng chưa gặp trường hợp lỗi hỏng này bao giờ.
Bác cho em hỏi thêm, mạng BSD mà bác nói nó thiết kế theo kiểu vòng tròn nối tiếp nhau hay là hình sao từ một điểm nó chia ra nhiều điểm ạ? Theo như bác miêu tả có vẻ như nó là hình sao đúng không ạ?

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Bác cho em hỏi thêm, mạng BSD mà bác nói nó thiết kế theo kiểu vòng tròn nối tiếp nhau hay là hình sao từ một điểm nó chia ra nhiều điểm ạ? Theo như bác miêu tả có vẻ như nó là hình sao đúng không ạ?
Nó là mạng hình sao bác ạ. Trung tâm kiểm sóat là hộp DME. Còn chữ BSD là viết tắt của Bit Serial Data bus system. Còn chức năng và nhiệm vụ của DME thì như mô tả dưới đây:
Digital engine electronics
The Digital Engine Electronics (DME) require many different interface signals from other components for engine control.
Functional description
The Digital Engine Electronics (DME) is the computing and switching centre of the engine control system. Sensors on the engine and vehicle deliver the input signals. The signals for activation of the actuators are calculated from the input signals and the setpoint values determined in the DME control unit by means of a calculation model as well as the stored characteristic maps. The DME control unit activates the actuators directly or via relays.

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Liệu có phải do máy phát không ạ,các dây giắc có bị lỏng lẻo không bác.E vẫn nghi cái máy phát của bác có vấn đề,cẩn thận đồ đểu nó vật cho đấy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên