Lắp bơm cao áp (heo dầu) không dấu

Quan88
Bình luận: 14Lượt xem: 3,505

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Trên tất cả loại bơm đều có dấu hết, nếu để ý 1 tí hoặc có tài liệu của hãng xe là có, còn không có nữa thì cân dấu theo kiểu quay bơm tới khi nào dầu nhú lên khỏi đầu bơm thì đặt tương ứng với điểm chết trên, với điều kiện piston đang ở thời kỳ nén

Quan88

Tài xế O-H
Cảm ơn anh đã chỉ giúp, ý của em là khi tháo heo không dấu,không chốt hoặc có rãnh chốt mà không có chốt mình có cần làm dấu heo hay làm dấu trên bánh răng, còn khi lắp vào mình có cần quay cốt heo ngay vị trí máy 1 nổ hay cốt heo nằm ở đâu cũng được

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Nếu đã không dấu mà phải đánh thì bơm nằm vị trí bất kỳ nào chẳng được, vì khi tháo đã phải đánh dấu thì lúc lắp vào ngay dấu mà phang nên máy 1 nằm ở điểm nào mình cũng không để ý làm gì

Xecogioi_thuan

Tài xế O-H
Các bác trên diễn đàn cho em xin hỏi cách lắp bơm cao áp không dấu, loại trên trục bơm có rãnh chốt nhưng không có lắp chốt và loại không có rãnh chốt, cách đặt bơm như thế nào là đúng, em xin cảm ơn
Mình xin chia sẻ kinh nghiệm riêng của mình khi tháo lắp bơm không dấu vì theo mình không cần đánh dấu bánh răng hay cốt bơm vì tất cả bơm cao áp không có chốt thì đều có vị trí định vị riêng . Sau đây 1 số hình ảnh bạn tham khảo
* Khi tháo
- Quay động cơ về vị trí máy 1 nổ ( tử điểm thượng )
- Xem tại các vị trí mình khoanh tròn đính kèm trong hình vẽ, tại những vị trí ấy sẽ có dấu hoặc chốt định vị cố định lại cốt bơm ( định vị lại )
- Rút bơm cao áp ra ngoài
* khi lắp
- Nếu trục cơ động cơ không bị dịch chuyển thì cứ quay cốt bơm về lại vị trí được định vị rồi lắp
- Nếu trục động cơ bị dịch chuyển sang vị trí khác thì tiến hành quay cho máy 1 nổ ( tử điểm thượng ) rồi tiến hàng đặt bơm cao áp

Quan88

Tài xế O-H
Xin cảm ơn anh em, trong trường hợp chỉ tháo bơm, tháo vị trí bất kỳ, nhông không dấu, không thấy răng nhông thì làm thế nào ạ

hoanghiep238

Tài xế O-H
A thử cho kim số 1 nằm ngoài rồi xoay cốt máy đến khi nào phun thì dừng lại ,lấy điểm đó đặt vô trước piston khi lên đỉnh ở kì nổ khoảng 15 độ .nổ rồi tính tiếp coi khói thế nào biết sớm trễ mà chỉnh ạ

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
A thử cho kim số 1 nằm ngoài rồi xoay cốt máy đến khi nào phun thì dừng lại ,lấy điểm đó đặt vô trước piston khi lên đỉnh ở kì nổ khoảng 15 độ .nổ rồi tính tiếp coi khói thế nào biết sớm trễ mà chỉnh ạ
Em đặt như bác nói mà máy không nổ, không biết còn sai sót ở chỗ nào nữa không biêt

Quan88

Tài xế O-H
Hôm nay mình có làm 1 xe, tháo heo vị trí bất kì, định vị cốt heo và cốt máy, trường hợp không thấy răng nhông thì lấy bút xóa đánh dấu đầu cốt với nhông, rồi tháo heo ra, khi lắp thì canh vị trí cốt heo như cũ mà lắp, đảm bảo ok

Kimcuc

Tài xế O-H
Hôm nay mình có làm 1 xe, tháo heo vị trí bất kì, định vị cốt heo và cốt máy, trường hợp không thấy răng nhông thì lấy bút xóa đánh dấu đầu cốt với nhông, rồi tháo heo ra, khi lắp thì canh vị trí cốt heo như cũ mà lắp, đảm bảo ok
C đánh dấu được như vậy là lắp dễ hơn rồi

hoanghiep238

Tài xế O-H
Em đặt như bác nói mà máy không nổ, không biết còn sai sót ở chỗ nào nữa không biêt
A có cân lại kim bơm chưa ạ .có lần làm cái máy tàu bơm nó kém quá e lần mò mãi .sau đặt thật già mới nổ mà nổ k ra làm sao hết ạ..e thiết nghĩ nếu cam.bơm và trục cơ đúng dấu .áp suất nén đủ .làm sao k nổ đc ạ

Hoangnil123

Tài xế O-H
Nếu ko có dấu thì mình mò nhé ,cấp dầu vào bơm xoay cho máy 1vừa chớm phun ,típ theo xoay động cơ máy cần đặt máy 1lên điểm trên cùng và mình lắp vào thui còn sớm ,trễ bạn tự nhích ,tự xoay heo (bơm) nhé ,non yếu có j sai xin đc chỉ giáo

bao7329

Tài xế O-H
Các bác trên diễn đàn cho em xin hỏi cách lắp bơm cao áp không dấu, loại trên trục bơm có rãnh chốt nhưng không có lắp chốt và loại không có rãnh chốt, cách đặt bơm như thế nào là đúng, em xin cảm ơn
Cụ cho biết model động cơ thì sẽ dễ hơn đấy . tất cả đều có cách đặt bơm không hãng nao làm để đặt mò đâu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu ko có dấu thì mình mò nhé ,cấp dầu vào bơm xoay cho máy 1vừa chớm phun ,típ theo xoay động cơ máy cần đặt máy 1lên điểm trên cùng và mình lắp vào thui còn sớm ,trễ bạn tự nhích ,tự xoay heo (bơm) nhé ,non yếu có j sai xin đc chỉ giáo
Kiểu này là hay bị gõ, bác nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên