Lắp ráp bót lái của xe, máy công trình

L
Bình luận: 74Lượt xem: 30,781

Công Tý

Tài xế O-H
:cp mạn phép các cao thủ tôi trình bày một chút, bót lái thủy lực khó đối với thợ khi bảo dưỡng sửa chữa, chúng nhận áp suất của bơm rồi qua các cửa chia tới bơm điều khiển được gắn nối chuyển động cùng trục vít vô tận. khi ta tác dụng vào vô năng qua phải hay trái, bơm nhận tác động ( bơm bánh răng lồng trong ) quay mở cửa hút áp rồi chia đẩy theo chu kỳ qua phải, hay trái hệ thống lái. do vậy khi bảo dưỡng hoặc sửa chữa ta cần lưu ý đặt cân bánh bơm ở điểm trung gian mà thời điểm không có sự tác động của người điều khiển . hai cửa phải trái đều không thông về bất cứ khoang nào. thông về một bên thì luôn tục bị tự lái. còn thông cả hai, chì sẽ lắc qua phải trái lên tục . mong các bác chỉ giáo :105:
Rất hữu ích bác ạ còn mấy viên bi kìa

Công Tý

Tài xế O-H
@ các cụ: ai biết đến đâu thì tâu tới đó chớ sao lại đùn đẩy "trách nhệm" cho tui thế nhỉ?????

Có cái này dễ hình dung hơn nè:

lại thích sự đơn giản, cứ ví thử nó "tai tái" cái "In-lineservo valve" nằm ngay dưới gầm ca bin PC200-3 (cái hỗ trợ cho Arm và Boom ý, vẽ cũng tai tái các cụ cố mà nhòm ):

Cái van 1 chiều có lò so có phải cái bi lớn không ạ mà sao cái này lại nhiều van 1 chiều vậy ạ cháu tháo bót lái chỉ thấy có 3 viên

Công Tý

Tài xế O-H
theo em nguyên nhân để nó vật lái máy là thế này. cái bót lái đó về nguyên lý là cần phải có góc lái ổn định theo sự vận hành nên nó được chế tạo như một cái bơm rô to. chỉ có điều đầu vào của bơm được cấp bởi bơm lái. khi lái máy bẻ vô lăng một lực về phía anh ta muốn lái, lực đó xẽ thắng lò so của van chia hướng, van này xẽ mở ra đưa dầu thủy lực qua cái mà em chót gọi là bơm rô to... nhưng chế chêu thay ruột của van chia hướng lại được nối với ruột bơm rô to nên khi cái bơm đó vừa chuyển động để đưa thủy lực xuống xi lanh lái thì van chia hướng và lò so của nó đã về vị chí chung gian. và nếu các ông lái máy vẫn bẻ lái thì quá trình đó lại lặp lại. với cả 2 hướng lái đều như vậy.
khi các cụ tháo cái bót đó ra thì khi lắp vào đã lắp sai van chia hướng làm cho caí bơm vốn rất mực hiền lành và thụ động phút chốc biến thành cái mô tơ thủy lực bất kham
em chưa đọc dc một tài liệu nào về cái bót lái này, chưa bao giờ làm việc với nó, những điều em nói là võ đoán, nếu em sai các cụ chém nhẹ một chút nhé
Rất hữu ích thưa cụ nhưng còn mấy viên bị

doan-dongnat

Tài xế O-H
Bót lái là môn học trừu tượng : tháo ra thay gioăng lắp lên nhớt không chảy nữa nhưng k lái được. Bác xoay răng 7 lần kiểu nào cũng được (đấy là mò) còn không phải hiểu rõ nó mới ráp đk

VHThanh

Tài xế O-H
Dễ mà khó, khó mà ló ra dễ, lắp mò thì sau khi lắp xong tránh xa cái vô lăng lái rồi nổ máy cho chắc nhé các cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên