Đỉnh cao của lĩnh vực sửa chửa oto là gì????

ga_auto37
Bình luận: 282Lượt xem: 57,835

tomtran

Tài xế O-H
Đôi khi buồn buồn em lại suy nghĩ về tương lai nghề mình các bác à?? Vì đang trẻ nên hi vọng..tham vọng nhiều lắm..nhưng vẫn đau đáu cái vấn đề đỉnh cao thành công là 1 thợ giỏi có tiếng hay là 1 ông chủ..1 người sếp hay 1 ông quản lý giỏi trong nghề???đi tâm sự mấy ông bạn trong nghề thì bảo là tao thích nghề này và làm đến già!! Ngĩ lại nó nói có lý vì nó đang trẻ con sung sức..nhưng sau này già có đạt phong độ được không?? Nhiều hôm nhìn sư phụ tôi cùng già rồi(năm nay tầm 55 tuổi).30 năm trong nghề thấy thầy chân tay nhăn nheo vẫn còn ngồi rà xucap rồi làm máy.chân tay quần áo thì lấm lem.mồ hôi ra đầm đìa.đôi khi 2 thầy trò tâm sự.thầy lại bảo đùa với tôi là về quê nuôi đàn bò giá trị hơn đây!! Làm nghề này tao chán lắm rồi..tôi lại cười cười lại suy nghĩ..thật ra..đáng ra cái tuổi 55 là họ đang còn sung sức như mấy ông nhà có điều kiện nhưng thầy tôi lại già trước tuổi có lẽ 30 năm trong nghề quá khổ..quá lao lực.và điều kiện kinh tế cũng chẳng khá giả là bao..nghĩ vậy tôi lại thương thầy..và tôi tự đặt câu hỏi nên mãi mãi làm thợ hay đang làm thợ phong độ chuẩn bị mất thì nên đi con đường khác như làm bàn giấy hay quản lý kỹ thuật hay đi dạy nghề chẳng hạn???lúc ấy mình sẽ khỏe hơn.nhàn hơn..và có lẽ cuộc sống đỡ vất vả lao đầu vào dầu mỡ!!!
Các bác đọc đến đây chắc các bác cũng hiểu tâm trạng của tôi..!!các anh.cac chú.các em ai có trải lòng gì thi cứ thẳng thắn tâm sự ạ để tôi có 1 mục đích phát triển riêng..chứ thật ra vẫn đang suy nghĩ rất nhiều
Tuỳ cái quan niệm đỉnh cao của bác là như thế nào. Tôi thấy có nhiều người thợ rất giỏi và yêu nghề. Họ cảm thấy hạnh phúc khi được cầm đồ nghề mỗi ngày và làm công việc họ thích. Vậy là đủ và họ đạt được sự mãn nguyện đơn giản như vậy. Họ không có ước mơ làm chủ nói thẳng ra là muốn thu về nhiều tiền.
Một số ít khác lại cố gắng tích luỹ vừa đủ kinh nghiệm và tài chính để xoay ra cho mình một cái garage riêng và họ hứng thú với bài toán kinh tế thu chi hơn là suốt ngày cắm mặt vào sửa máy và vắt óc ra chẩn đoán xem lỗi nó bắt đầu từ đâu. Và thực tế cho thấy nhiều cơ sở vẫn đứng vững được và ngày càng mở rộng quy mô ra nhiều chi nhánh nhờ họ biết bước đi những bước đi đúng. Không thể phủ nhận vai trò của người kế toán và người quản lý trong những hãng này.
Tuy nhiên, không phải ai cũng được thuận lợi khi mạo hiểm với đồng tiền. Nhiều cơ sở phải bán đi với giá rẻ mạt và người chủ phải đối mặt với nợ nần chồng chất cùng nguy cơ bị ngân hàng kéo nhà. Tôi sẽ không đào sâu về vấn đề này.
Đến cuối ngày nhìn lại, bác thợ giỏi ngồi nhâm nhi cốc beer cảm giác thưởng có vẻ được trọn vẹn hơn một ông chủ vẫn còn nhiều con số chạy nhảy trong đầu.
Mọi bài viết đều mang ý kiến chủ quan của người viết. Mong các bác ném đá khẽ tay.

trungnghixuan

Tài xế O-H
Đỉnh cao của nghề sửa chữa ô tô là bỏ nghề. Các bác cứ bảo đam mê. Khi chẳng có cái gì trong tay người ta thường nói thế. Làm thợ bao năm trời bỏ tâm huyết giỏi lắm nuôi được cái thân. Mức lương các ông thợ thì các ông chủ đã có mặt bằng chung rồi và có lẽ họ không bao giờ phá giá. Phấn đấu là 1 thợ giỏi học thêm nhiều kỹ năng cần thiết sau này thành 1 người chủ. Khi thành chủ rồi các bác hãy thấu hiểu anh em thợ tý nhé hehe.

tomtran

Tài xế O-H
Đỉnh cao của nghề sửa chữa ô tô là bỏ nghề. Các bác cứ bảo đam mê. Khi chẳng có cái gì trong tay người ta thường nói thế. Làm thợ bao năm trời bỏ tâm huyết giỏi lắm nuôi được cái thân. Mức lương các ông thợ thì các ông chủ đã có mặt bằng chung rồi và có lẽ họ không bao giờ phá giá. Phấn đấu là 1 thợ giỏi học thêm nhiều kỹ năng cần thiết sau này thành 1 người chủ. Khi thành chủ rồi các bác hãy thấu hiểu anh em thợ tý nhé hehe.
Nói thật, theo quan điểm của mình, trong giai đoạn hiện nay với số lượng xe hơi như vậy, các thế hệ thợ sửa xe ở thời điểm hiện tại và trong vòng 20 năm tới chỉ là những viên gạch lót đường cho một tương lai sáng sủa hơn (cho đến khi nào số lượng ô tô chạy trên đường ngang bằng hoặc nhiều hơn lượng xe máy lưu thông)

ga_auto37

Tài xế O-H
Đỉnh cao của người thợ sửa chữa ô tô là làm sao lấy tiền của khách càng nhiều càng đỉnh cao, Lấy làm sao mà khách trả tiền còn cảm ơn thì là đỉnh cao,
Ai sửa xe mà có nhiều tiền hơn thì thằng đó giỏi hơi,
Cảnh giới cuối cùng của sửa chữa ô tô là: Một thằng không biết gì về ô tô nhưng vẫn có thể kiếm tiền từ dịch vụ sửa chữa ô tô.
Em Hy nhiều năm lăn lộn, Hết
Úi..idol của em

khanhkaka

Tài xế O-H
Đôi khi buồn buồn em lại suy nghĩ về tương lai nghề mình các bác à?? Vì đang trẻ nên hi vọng..tham vọng nhiều lắm..nhưng vẫn đau đáu cái vấn đề đỉnh cao thành công là 1 thợ giỏi có tiếng hay là 1 ông chủ..1 người sếp hay 1 ông quản lý giỏi trong nghề???đi tâm sự mấy ông bạn trong nghề thì bảo là tao thích nghề này và làm đến già!! Ngĩ lại nó nói có lý vì nó đang trẻ con sung sức..nhưng sau này già có đạt phong độ được không?? Nhiều hôm nhìn sư phụ tôi cùng già rồi(năm nay tầm 55 tuổi).30 năm trong nghề thấy thầy chân tay nhăn nheo vẫn còn ngồi rà xucap rồi làm máy.chân tay quần áo thì lấm lem.mồ hôi ra đầm đìa.đôi khi 2 thầy trò tâm sự.thầy lại bảo đùa với tôi là về quê nuôi đàn bò giá trị hơn đây!! Làm nghề này tao chán lắm rồi..tôi lại cười cười lại suy nghĩ..thật ra..đáng ra cái tuổi 55 là họ đang còn sung sức như mấy ông nhà có điều kiện nhưng thầy tôi lại già trước tuổi có lẽ 30 năm trong nghề quá khổ..quá lao lực.và điều kiện kinh tế cũng chẳng khá giả là bao..nghĩ vậy tôi lại thương thầy..và tôi tự đặt câu hỏi nên mãi mãi làm thợ hay đang làm thợ phong độ chuẩn bị mất thì nên đi con đường khác như làm bàn giấy hay quản lý kỹ thuật hay đi dạy nghề chẳng hạn???lúc ấy mình sẽ khỏe hơn.nhàn hơn..và có lẽ cuộc sống đỡ vất vả lao đầu vào dầu mỡ!!!
Các bác đọc đến đây chắc các bác cũng hiểu tâm trạng của tôi..!!các anh.cac chú.các em ai có trải lòng gì thi cứ thẳng thắn tâm sự ạ để tôi có 1 mục đích phát triển riêng..chứ thật ra vẫn đang suy nghĩ rất nhiều
Mình thấy bạn 28 tuổi rồi, cũng không còn trẻ nữa đâu. Nếu cảm thấy chín tay nghề rồi thì còn do dự chi nữa, ra ngoài mở 1 cái garage cho riêng mình tự mình làm chủ mình. Chúc bạn thành công!

LeeManh

Tài xế O-H
Đỉnh cao có lẽ là tối về có thể ngủ ngon, ko phải lo nghĩ ban bệnh hay công việc ngày mai. Hay đơn giản là con bulon, ecu kia siết chặt rồi ko phải lo nghĩ nữa

MaiBa

Tài xế O-H
Quá khứ khổ cự để rèn luyện một bàn tay cầm cờ+ lê dẻo dai. Ai cũng yêu nghề hay chỉ là yêu tiền mà nghề mình đang làm

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo em thì có nghề để kiếm tiền và khi có tiền mới có thể đầu tư vào nghề bác ạ.
Khả năng cao là bác sẽ thất bại, bởi vì dùng nghề sửa chữa ô tô để tạo dựng nguồn tài chính ban đầu rồi đầu tư nghề khác thì thật là ...lãng mạn. Nghề xe thì dư tiền thế nào được

haducthang

Tài xế O-H
tùy bác ạ. đôi khi e cũng muốn bỏ nghề nhưng tại mất tiền ngu nhiều quá rôi nên đành làm tiếp....

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên