Công suất Lít

N
Bình luận: 25Lượt xem: 1,346

Nguyenvankha

Tài xế O-H
Em chào các bác!
Em đang học môn học Kết cấu tính toán động cơ đốt trong. Thầy đang dạy đến phần công suất động cơ.
Thầy có cho câu hỏi về tìm:
"Công suất với công suất Lít có giống nhau không? Ý nghĩa công suất Lít"
Mong các bác giúp ạ!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em chào các bác!
Em đang học môn học Kết cấu tính toán động cơ đốt trong. Thầy đang dạy đến phần công suất động cơ.
Mong các bác giúp ạ!
Bác cho xin định nghĩa đi. Chúng ta cần thống nhất thuật ngữ rồi mới nói chuyện được chứ

Cai banh xe

Thuật ngữ này nghe lần đầu bác ạ lâu này mới nghe mã lực nay nghe thêm công suất lít :((
Cái chính là tôi muốn các bác trẻ học đi, học nhiều hơn hỏi. Chứ động tý là hỏi, chả nghĩ ngợi gì thì cuối cùng mang tiếng hiếu học, mà cũng chả học được cái gì
Còn cái "thuật ngữ" kia, là có đấy ạ

Nguyenvankha

Tài xế O-H

Công Tý

Tài xế O-H
Em chào các bác!
Mong các bác giúp ạ!
View attachment 105630
Cho e hỏi công là gì bác
Và suất là gì
Còn cái này em hiểu chìu tượng là thể tích buồng đốt để sinh công chứa được bao nhiêu lít ...cái gì đó

Nguyenvankha

Tài xế O-H
Cho e hỏi công là gì bác
Và suất là gì
Còn cái này em hiểu chìu tượng là thể tích buồng đốt để sinh công chứa được bao nhiêu lít ...cái gì đó
"Công" là tích của lực với quãng đường dịch chuyển của vật. Còn "Suất" trong công suất là công thực hiện được trong một thời gian
Em cảm ơn cách hiểu theo ý của bác ạ!

Cai banh xe

Em cảm ơn bác!
Động cơ có dung tích 6000 cc, công suất tối đa là 600 hp/ 6000 vòng.phút. Thì công suất lít là 100 hp/lit
Bây giờ thì bác đã hiểu công suất tối đa và công suất lít giống và khác nhau thế nào rồi chứ
Chốt lại, trong kỹ thuật, cái tên nói lên tất cả

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H
Bản chất là để so sánh công suất động cơ A và B với nhau khi cùng một tiêu chí là 1 lít. Cái nào công suất động cơ lớn mà tổng thế tích của xy lanh nhỏ thì là động cơ khỏe nhưng máy nhỏ gọn tương đương với tiêu hao khí và nhiên liệu ít hơn.....

Nguyenvankha

Tài xế O-H
Động cơ có dung tích 6000 cc, công suất tối đa là 600 hp/ 6000 vòng.phút. Thì công suất lít là 100 hp/lit
Bây giờ thì bác đã hiểu công suất tối đa và công suất lít giống và khác nhau thế nào rồi chứ
Chốt lại, trong kỹ thuật, cái tên nói lên tất cả
Vâng, em hiểu ý của bác rồi ạ. Hồi sáng thầy cũng có nói ý nghĩa là để so sánh 2 động cơ có cùng số lít với nhau, tiêu chí để so sánh các loại động cơ với nhau có cùng số lít, từ đó công suất lít của động cơ nào sẽ tốt hơn...

Nguyenvankha

Tài xế O-H
Bản chất là để so sánh công suất động cơ A và B với nhau khi cùng một tiêu chí là 1 lít. Cái nào công suất động cơ lớn mà tổng thế tích của xy lanh nhỏ thì là động cơ khỏe nhưng máy nhỏ gọn tương đương với tiêu hao khí và nhiên liệu ít hơn.....
Vâng. Em cảm ơn bác. Đây cũng là 1 phần ý nghĩa mà thầy em nói nè

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên