Cách kiểm tra acquy

P
Bình luận: 15Lượt xem: 2,031

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác cho em hỏi cách kiểm tra acquy còn sống,kém hay chết bằng đồng hồ vạn năng với ạ
- TRước hết phải hiểu nguyên lý hoạt động của bình điện đã. Cái này bác biết không?
- Sau đó cần phải biết về cách dùng đồng hồ. Nếu chưa biết thì học cái này đã

theanh_79

Tài xế O-H
Kiểm tra ắc quy thì tốt nhất nên có đh đo điện,hoặc chí ít cũng có cái đèn thử bóng 12vol để kẹp (+) (-) xem độ sáng có bình thường hay không ? Lưu ý là chú ý xem xe dùng 1 hay 2 bình ắc quy, đấu nối tiếp vào nhau để có đc dòng điện 24 vol
Kẹp bóng đèn vào 2 cực ắc quy xem độ sáng của đèn bình thường hay tối để kết luận dòng điện tích vào yếu hay khoẻ
Có thể mua cái đh này gắn lên xe để kiểm soát dòng điện luôn ,giá chỉ vài chục k

Cai banh xe

sử dụng đồng hồ thì em biết vài phép đo cơ bản rồi ạ. còn acquy thì em chưa rõ lắm.
Thế thì còn khó lắm. Bởi có nhiều thông số cần xác định. Dễ nhất là mua 1 cái máy kiểm tra ắc quy, tầm mấy triệu, lúc đó cặp vào, làm theo máy là xong, máy kết luận cho mình
Nói chung, chưa biết cái này thì đừng hành nghề làm gì cả, không làm được đâu. Bác hãy đi tìm thày mà học

Nam0510

Tài xế O-H
Cách nhanh nhất là sử dụng vom để đo điện áp bình nhưng cách này không chính xác lắm. Mình thấy trong hãng họ sử dụng một loại đồng hồ chuyên đo bình, đồng hồ in phiếu thông số và kết luận cho mình luôn

Cai banh xe

Cách nhanh nhất là sử dụng vom để đo điện áp bình nhưng cách này không chính xác lắm. Mình thấy trong hãng họ sử dụng một loại đồng hồ chuyên đo bình, đồng hồ in phiếu thông số và kết luận cho mình luôn
Cái đó cũng đo điện áp thôi mà. Cái hay của nó là bộ dữ liệu mẫu

Distance404

Tài xế O-H
Thì đo bằng VOM là cách đo nhà nghèo mà bác ơi :p vì đâu phải ai cũng sẵn sàng mua luôn cái máy đo kiểm acquy đâu :D nhưng ít nhất nó vẫn cho bác biết được sơ lược về tình trạng của acquy.
Bên trong acquy có 6 cell pin, mỗi cell pin khi sạc đầy sẽ cho ra tầm 2.1V. Với 6 cell pin thì được 12.6V. Bác sạc mãi mà nó vẫn chỉ lên tầm 10.5V thì acquy bác chết mất 1 cell rồi. Hay bác sạc lên được 12.6V rồi mà để qua đêm phát em nó chỉ còn 10~11V thì cũng đem thay acquy mới được rồi
Còn đo theo kiểu bác nói thì nó chính xác hơn nhiều :)

Nam0510

Tài xế O-H
Thì đo bằng VOM là cách đo nhà nghèo mà bác ơi :p vì đâu phải ai cũng sẵn sàng mua luôn cái máy đo kiểm acquy đâu :D nhưng ít nhất nó vẫn cho bác biết được sơ lược về tình trạng của acquy.
Bên trong acquy có 6 cell pin, mỗi cell pin khi sạc đầy sẽ cho ra tầm 2.1V. Với 6 cell pin thì được 12.6V. Bác sạc mãi mà nó vẫn chỉ lên tầm 10.5V thì acquy bác chết mất 1 cell rồi. Hay bác sạc lên được 12.6V rồi mà để qua đêm phát em nó chỉ còn 10~11V thì cũng đem thay acquy mới được rồi
Còn đo theo kiểu bác nói thì nó chính xác hơn nhiều :)
View attachment 107951
View attachment 107952
Mình vẫn xài cách vom. Chứ làm gì có tiền mua máy đó :(((

conbothai37

Tài xế O-H
em cám ơn ạ. Nhưng đo thế này biết ls đc bình kém hay máy phát kém ạ,bác bày em cách kiểm tra điện áp sạc máy phát được không
nhiều mẹo lắm:kiểm tra độ sụt áp của bình ắc quy khi đề nữa.còn máy phát thì có nhiều cách tét lắm(đo dòng,Tháo cực âm...)
em cám ơn ạ. Nhưng đo thế này biết ls đc bình kém hay máy phát kém ạ,bác bày em cách kiểm tra điện áp sạc máy phát được không
Hiểu nôm na nếu thang đo 12,4-12,7 khi tắt máy thì cảm quan đầu tiên là bình còn ok.nhưng nếu chỉ số sụt áp thấp hơn 9.5v có thì ắc quy sắp hỏng cần thay mới.
còn máy phát thì mình đo trực tiếp dòng phát ra của nó có ổn định không (bình thường nó có báo lỗi) .ko có đồng hồ thì tháo cực âm (nói chung cũng tùy xe,tùy kinh nghiệm mà nhìn nhận )

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên