Mức lương của kỹ sư ô tô hiện nay?

G
Bình luận: 527Lượt xem: 275,154

anmapu1

Tài xế O-H
Hay đấy bác heheheh
Ai ra trường hầu như câu hỏi đầu tiên là tiền lương. Nhưng người học việc lương sẽ khác với người thợ rồi có đúng ko bác
Kinh nghiệm tích lũy từ lúc bác ra trường bắt đầu làm việc từ lúc thực tập, từ thầy cô từ anh chị đi trước... Nói chung là mình phải tích lũy kiến thức + kinh nghiệm làm việc, thì mới mong một ngày nào đó mình thành thợ được hiihhih.
Bác đừng nên tính toán làm sao kiếm nhiều tiền làm sao mình nhanh giỏi, mà phải làm từ từ từng chút một. Khổ luyện mới mong một ngày có nôi công thâm hậu hjhjjhjhjh....
Chúc bác thành công nhe, hẹn một ngày gần nhất anh em mình cùng luyện công.

Gallardo_Nera

Tài xế O-H
hẹn bác 1 ngày không xa :101:
Hay đấy bác heheheh
Ai ra trường hầu như câu hỏi đầu tiên là tiền lương. Nhưng người học việc lương sẽ khác với người thợ rồi có đúng ko bác
Kinh nghiệm tích lũy từ lúc bác ra trường bắt đầu làm việc từ lúc thực tập, từ thầy cô từ anh chị đi trước... Nói chung là mình phải tích lũy kiến thức + kinh nghiệm làm việc, thì mới mong một ngày nào đó mình thành thợ được hiihhih.
Bác đừng nên tính toán làm sao kiếm nhiều tiền làm sao mình nhanh giỏi, mà phải làm từ từ từng chút một. Khổ luyện mới mong một ngày có nôi công thâm hậu hjhjjhjhjh....
Chúc bác thành công nhe, hẹn một ngày gần nhất anh em mình cùng luyện công.

anhbe

Tài xế O-H
Cũng tùy theo khả năng mỗi người bác à(không tính con ông cháu cha nhé), mình ra trường lộn gầm mất 3 năm rồi lên làm kĩ thuật vài năm giờ vẫn là tay mơ với mấy bác thợ. Nghề này vất vả mà thu nhập không cao, có thể do năng lực mình có hạn. Mình làm ở hà nội, lương giờ được gần 6 triệu thôi, cũng vất vả lắm.

huyha2

Tài xế O-H
sau bao lâu mà topic này vẫn nóng nhỉ, em ra trường nửa năm rồi, ko kiếm được việc theo chuyên ngành, đang làm trái ngành nhưng chắc sang năm sẽ quay trở lại thôi :D. có bác nào nhận phụ ko, cho em 1 chân với :45:

Gallardo_Nera

Tài xế O-H
bác đang làm chỗ nào ạ
Cũng tùy theo khả năng mỗi người bác à(không tính con ông cháu cha nhé), mình ra trường lộn gầm mất 3 năm rồi lên làm kĩ thuật vài năm giờ vẫn là tay mơ với mấy bác thợ. Nghề này vất vả mà thu nhập không cao, có thể do năng lực mình có hạn. Mình làm ở hà nội, lương giờ được gần 6 triệu thôi, cũng vất vả lắm.

nghiahau

Tài xế O-H
Mình đang thực tập ở gara.suốt ngày chỉ tới quét xưởng + xách đồ sửa chữa phụ ngta và rửa xe cho gara.làm từ 8h tới 6h tối :)), không biết sau này ra trường thế nào đây :37:

3zoka

Tài xế O-H
Mình đang thực tập ở gara.suốt ngày chỉ tới quét xưởng + xách đồ sửa chữa phụ ngta và rửa xe cho gara.làm từ 8h tới 6h tối :)), không biết sau này ra trường thế nào đây :37:
Cụ thử đặt mình vào vị trí của chủ gara xem...khi đó cụ sẽ bố trí công việc cho các đồng chí thực tập thé nào nhỉ...?/

ttnghi/ccno11

Tài xế O-H
em không bao giờ phủ nhận lý thuyêt trong trường lớp nhưng nó khac nhau ở chỗ đó đấy bac àh, cac trường ở vn chủ yếu nặng về lý thuyết nên sv mới ra trường hầu như ko đáp ứng nổi công việc đặc biệt là nghề oto mình nên những sv mới ra trường cầm tấm bằng kỹ sư mà vất vả lắm, nhiều khi còn bị coi thường nữa.

Không hẳn vậy đâu. Các trường Cao Đẳng Nghề bây giờ thực hành chiếm 85% rùi. Chủ yếu là Sinh Viên có chịu thực hành nhiều hay không thôi. hiện tại trường của em có trên 15 động cơ xăng, 6 động cơ diesel. Các xưởng điều có máy móc đầy đủ, máy scan, máy pha màu sơn,... chỉ cần chịu học là ok thui àh. Ngành ô tô cực nhưng mà vui lắm! ^^ đời vẫn cần có ta mà

tempra

Tài xế O-H
nghề này nếu k có đam mê và óc sáng tạo thì k thể giỏi được,với 2 tố chất đó cùng với thời gian,kinh nghiệm sẽ giúp bạn tạo dựng được danh tiếng,lúc đó bạn sẽ có thu nhập xứng đáng!

anhhungmienbien

Tài xế O-H
Nếu bạn mới ra trường thì chưa có nhiều kinh nghiệm và chưa làm được nhiều việc, đa số là thế. Do đó xin được việc rất khó. Nếu bạn có kiến thức tốt, làm ở vinaxuky thì được 4 triệu, làm toyota thì được khoảng 7 triệu.

svdongluc

Tài xế O-H
Học 5 năm ra mà lương như vậy thì làm sao trả được nợ bây giờ. Việc thì khó xin mà lương lại bèo nửa,bây giờ đâm lao phải theo lao thôi. Hy vọng sau này đất nước phát triển sẽ có đất cho anh em mình dụng võ.Cố lên...cố lên.Lương ư chuyện nhỏ....năng lực làm ra lương mới học là chuyện lớn....:)):)):)):)):)):)):)):))

Học 5 năm ra mà lương như vậy thì làm sao trả được nợ bây giờ. Việc thì khó xin mà lương lại bèo nửa,bây giờ đâm lao phải theo lao thôi. Hy vọng sau này đất nước phát triển sẽ có đất cho anh em mình dụng võ.Cố lên...cố lên.Lương ư chuyện nhỏ....năng lực làm ra lương mới học là chuyện lớn....:)):)):)):)):)):)):)):))

Thưa Cụ! Lúc nào cũng có đất dụng võ cho các Cụ, vấn đề ở chỗ là các Cụ làm được những gì thôi. Có những bạn kỹ sư bằng đỏ, đến xin việc trong khi kiến thức trong trường chưa nắm vững, chưa biết cầm cái thước cặp, chưa biết ren phải hay ren trái nó khác nhau thế nào, chưa biết vòng bi cầu và vòng bi trụ nó có công dụng gì... Cho thử việc làm cùng với thợ thì làm hời hợt, cưỡi ngựa xem hoa. Cho làm quản lý thì biết gì để nói, nói ai nghe??? Vậy mà đã đề xuất mức lương khởi điểm là 3triệu/tháng thì thử hỏi doanh nghiệp lấy gì để trả trong khi còn mất công đào tạo lại??? Doanh nghiệp không trả lương bèo mà nó thể hiện năng lực thực sự của người lao động. Nên biết mình, biết người thì sẽ tốt hơn. Xin nói thật với các Cụ SV là phải hơn 80% kỹ sư ra trường không biết và cũng không thể làm việc đúng chuyên môn đã học. Để trưởng thành được đúng nghề là cả một quá trình rèn luyện đầy gian nan vất vả đấy các Cụ SV ạ!
Xin trích câu viết của cụ dattuan:
... Nhà cháu tự nhiên nhớ đến 1 câu của 1 thầy giáo: "anh công nhân vào ngoáy 1 phát là máy chạy mặc dù chả biết vì sao nó chạy..anh kĩ sư vào ngoáy phát cái máy thành đống sắt vụn rồi giải thích với mọi người vì sao nó không chạy"...

liemgoku1

Tài xế O-H
:2: Các bác học mấy năm đại học ra trường nếu đi phỏng vấn. chủ gara thử các bác kêu Lấy đồ tháo 4 cái bánh xe ra cho người ta xem các bác sẽ nghĩ gì trong lúc đó. ( công việc tháo bánh xe là công việc hàng ngày trong gara liệu các bác có thành thạo kỹ năng đó chưa ) phải lấy dụng cụ gì để tháo và tháo như thế nào?,,.. Nếu như tháo có 4 cái bánh xe còn chưa chắc thì làm sao giám nói đến lương.
Nếu chủ gara kêu bác thay cái lọc xăng bác có hiểu là là cái nào không? ( vì khi học lý thuyết thường là Lọc sơ, lọc tinh, lọc thứ, lọc cao áp...). có quá nhiều thứ các bác phải nghĩ đến.
Trong khi gara người ta chỉ thay có 1 cái là xem như xong...nếu không hết bệnh mới tính tiếp...và các bác biết cái lọc xăng nó nằm ở vị trí nào trên xe không?
Như vậy với 2 công việc đơn giản như thế các bác có thấy dể dàng không? ( đối với em thì dể đó ) còn các bác thì sao ?
*** 2 công việc này không hề đơn giản đâu nó liên quan đến tính mạng của người ngồi trên xe đó các bác àh *** Khi lái xe tốc độ chứng 60Km/h 2 cái đó bị lổi chuyện gì.....?
Đó là phần gầm tai nghe, mắt thấy, muỗi ngưỡi được và tay sờ được. Còn phần điện.... thế nào?

Chúc các bác có thêm nhiều kinh nghiệm và chia sẽ cho các bạn phía sau......
bác này nói quá.cơ khí ô tô ra trường mà không biết 2 việc đó thì đi mua bằng chứ đi học cái gì.2 việc đó nhắm mắt làm cũng được.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên