Ắc piston lệch tâm...

truyenminh705
Bình luận: 7Lượt xem: 4,249

truyenminh705

Tài xế O-H
Mong các cụ chỉ giáo cho em vấn đề sau:
Tình hình là em đang mâu thuẫn về vấn đề ắc piston lệch tâm.
Người ta làm như vậy để giảm lực ngang trong kỳ nổ hay là để giảm tiếng gõ do pisiston gây ra khi thay đổi chiều chiều chạy? Và còn mục đích gì nữa không? Và khi lắp ráp thì chiều lắp như thế nào?

dinhhoi

Tài xế O-H
Người ta làm như vậy để giảm lực ngang trong kỳ nổ hay là để giảm tiếng gõ do pisiston gây ra khi thay đổi chiều chiều chạy? Và còn mục đích gì nữa không? Và khi lắp ráp thì chiều lắp như thế nào?
chốt piston lệch tâm để giảm tiếng gõ piston do lực ngang gây ra. Còn thực tế khi lắm ráp píton người ta không để ý điều này, mà lắp píton theo dấu phía trước, phía sau động cơ hay vị trí kim phun

hanhthuy1990

Tài xế O-H
như bác dinhhoi đã nói là đúng rồi. còn khi lắp thì bác cú suy nghĩ làm sao khi piston cao nhất tấc thanh truyền thẳng đứng thì cái phía lệch nhiều phải lệch tâm thanh truyền theo chiều quay (bên nhiều hơn).

timfan

Tài xế O-H
Theo mình, ắc piston có công dụng như sau kết nối piston với đầu nhỏ thanh truyền, truyền chuyển động từ piston đến thanh truyền làm quay trục khuỷu và ngược lại. Trong quá trình làm việc ắc piston chịu lực khí thể, lực quán tính rất lớn và chịu nhiệt độ cao >100 độ C. :D :D :D

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên