Ắc quy xe máy cần nạp bao lâu?

P
Bình luận: 7Lượt xem: 18,235

phathaime

Tài xế O-H
Em chào các bác!
Các bác cho em hỏi chút, em mới mua xe Lead (đời mới, khóa điện tử, em không nhớ mua được bao lâu, hình như mấy tháng). Tối hôm qua, em đi xe về quên không tắt máy, để sáng nay ắc quy hết. Em ra cửa hàng thì thợ vừa cắm vừa sạc được 2 phút thì xe nổ bình thường, nhưng khi bỏ cắm sạc ắc quy thì không đề được. Thợ bảo hỏng ắc quy.
Các bác cho em hỏi là ắc quy xe máy nạp bao nhiêu lâu là được ạ? Em hỏi 1 anh bạn a ấy bảo 10 đến 15 phút, 2 phút là không đủ nên e muốn xác thực ạ!!
Em cảm ơn các bác trước!!!

wensheng

Tài xế O-H
Dựa vào dung tích ắc quy, thông thường LEAD hay dùng loại 7AH, vậy nếu nạp bằng máy nạp và chỉnh dòng khoảng 5A thì bạn cần khoảng 1,5h là đầy. Còn thực tế không cần naph đầy chỉ cần 15-30 phút là dùng được, vi khi nổ máy sẽ tự nạp tiếp. Thợ nạp có 2 phút thì hơi ít chưa đủ điện. Cùng nhiều trường hợp ắc quy bị đột tử do để hết kiệt điện.

phathaime

Tài xế O-H
Dựa vào dung tích ắc quy, thông thường LEAD hay dùng loại 7AH, vậy nếu nạp bằng máy nạp và chỉnh dòng khoảng 5A thì bạn cần khoảng 1,5h là đầy. Còn thực tế không cần naph đầy chỉ cần 15-30 phút là dùng được, vi khi nổ máy sẽ tự nạp tiếp. Thợ nạp có 2 phút thì hơi ít chưa đủ điện. Cùng nhiều trường hợp ắc quy bị đột tử do để hết kiệt điện.

Em cảm ơn bác ạ! Nhưng làm sao biết đột tử vậy bác? Em cứ nghĩ ắc quy xe mới ( để kiệt ) tầm khoảng 1 năm mới đột tử chứ nhỉ? :(

TrungABCDE

Tài xế O-H
Sạc xong lấy đồng hồ vạn năng đo U

Nó bị thấp hơn nhiều tức là teo rồi. Hoặc cho xả thử ra Tiêu thụ ngoài là biết mà.

wensheng

Tài xế O-H
Em cảm ơn bác ạ! Nhưng làm sao biết đột tử vậy bác? Em cứ nghĩ ắc quy xe mới ( để kiệt ) tầm khoảng 1 năm mới đột tử chứ nhỉ? :(
Không nhất thiết cứ phải sau 1 năm mới đột tử đâu bạn. Nạp xong đo áp xem được nhiêu nếu trên 12v, lắp vào xe đề thử đồng thời đo và quan sát đồng hồ vạn năng xem khi đề áp tụt xuống còn bao nhiêu ? ắc quy tốt độ tụt áp thấp, ắc quy kém sẽ tụt thảm luôn và máy đề không quay.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em chào các bác!
Các bác cho em hỏi chút, em mới mua xe Lead (đời mới, khóa điện tử, em không nhớ mua được bao lâu, hình như mấy tháng). Tối hôm qua, em đi xe về quên không tắt máy, để sáng nay ắc quy hết. Em ra cửa hàng thì thợ vừa cắm vừa sạc được 2 phút thì xe nổ bình thường, nhưng khi bỏ cắm sạc ắc quy thì không đề được. Thợ bảo hỏng ắc quy.
Các bác cho em hỏi là ắc quy xe máy nạp bao nhiêu lâu là được ạ? Em hỏi 1 anh bạn a ấy bảo 10 đến 15 phút, 2 phút là không đủ nên e muốn xác thực ạ!!
Em cảm ơn các bác trước!!!
Nạp bao lâu thì tùy thuộc vào dòng nạp, bác ạ

trongite

Tài xế O-H
1: nạp no: tầm 10% dung tích bình 7Ah thì dòng tầm 0,5A bạn xạc từ 4-8 tiếng nhé. tùy bình
2: Nạp nhanh: dòng nạp tầm 25- 30% dung tích bình tầm 2,1A đến 2,5 A. Cái này bạn xạc 30p -1h là bình có điện nhưng chưa no.
3. Sau khi bạn nạp xong bạn kiểm tra điện áp bình; tầm trên 12V là oki. Nếu bình<11V. Bình hỏng rồi nhé. Ban cho bình vào xe. bạn chạy mà sau 1 thời gian bình không tích được điện>>> hoặc
3.1 Bình hỏng
3.2. Bộ điều chỉnh điện hỏng
3.3. Máy phát điện không phát ra điện nhé

Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên