Avante 2010 nhập khẩu loạn đèn cảm ứng vị trí trước và sau

B
Bình luận: 54Lượt xem: 4,885

non-stop

Tài xế O-H
cái này là do ảnh em chụp không hiển thì được bác KIA ah.cái này nó sẽ báo cả 8 cảm biến 2 đầu luôn.con này Avante xịn chưa tai nạn lần nào bác ah.với lại chủ xebảo đang bình thường thì nó bị khỏng 5 ngày rồi chứ không đi trời mưa hay làm gì ah. tí nữa xe mà đến thì em sẽ kiểm tra.có gì em sẽ báo sau ah
Chưa có kết quả của xe này hả Cụ Boy?
Với hệ thống này thì em thường gặp như cụ TÔN đã nói là chết cảm biến ( phố biến )
Có thể nhận biết bằng tiếng kêu ( với xe KIA còn huyndai Em không giám khẳng định)
Khi chết cảm biến ở phía sau thì khi ta vào số R nó kêu inh om ( kêu liên hồi)
Còn trường hợp nó bị đứt dây thì cụ có thể nghe tiếng kêu mà biết vị trí nó đứt con nào
Ví dụ con thứ nhất bên ngoài cùng tính từ phí trái sang nó sẽ kêu : tít-tít-tít
con thứ hai nó sẽ kêu :Tít tít - tít tít-tít tít
...........
(Nghĩa là con số 1 kêu 1 tít 3 hồi, con thứ 2 kêu 2 tít 3 hồi....)
Theo mình trước tiên nghe tiếng kêu xem ở dạng nào ? (thông thường hay chết cảm biến ít khi chết hộp)
sau đó tháo hết các cảm biến trước sau xem có im không ( nếu không im mới tháo hộp==> tháo hộp phê lắm)
nếu Im thì lắp lại tùng con để loại trừ
Chú ý khi thử loại này:( với những người chưa thử bao giờ)
- không cho ai đứng gần đó xem ( tránh khỏi tầm cảm biến)
- Tháo hẳn cản ra : đứng phía sau cản rút giắc thử ( nhớ đúng để cản cắm xuống đất)
Chúc Cụ sơm Chinh phục được hệ thống này

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
mấy hôm nhà em mất mạng nên không thông tin được mong các bác thông cảm.sáng hôm sau xe có vào nhưng vào thông báo anh đi có việc gấp để khi khác anh quay lại. em cũng chưa kiểm tra được gì thêm .khi nào có thông tin em sẽ thông báo ah. em cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ ah

Genesis__coupe

Tài xế O-H
Chào bạn
Mình nghĩ đây là xe Elantra model MD nội địa bên Hàn nên máy GDS hoặc G-scan của bạn không có chức năng test hệ thống cảnh báo lùi hoặc không test được hệ thống hỗ trợ đỗ xe tự động. :45:
Theo mình trường hợp này hệ thống hỗ trợ đỗ xe hoặc hỗ trợ cảnh báo lùi có lỗi gì đó trong hệ thống rồi.
Hệ thống SPAS đối với mình cũng là một hệ thống mới nên mình không có thông tin gì về nó để hỗ trợ bạn được. Đành hóng các bác khác chém về cái pan lạ này vậy.
xin thông báo với cụ là con Elantra MD của cụ không có SPAS Smart Parking Assist System nhé.

thaodinh_amc

Tài xế O-H
xin thông báo với cụ là con Elantra MD của cụ không có SPAS Smart Parking Assist System nhé.

Bạn Genesis__coupe cho mình hỏi sao bạn biết xe Elantra MD của bác Boy đang gặp KHÔNG CÓ SPAS ? Thế cái nút trong vòng tròn màu vàng trong hình dưới đây có tác dụng gì bạn nhỉ?

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
bẩm các bác hôm nay em mới có dịp kiểm tra tiếp em này ah.theo những ý kiến đóng góp quý giá của mọi người em tháo cản trước và cản sau của nó ra để kiểm tra cảm biến,em tháo hết trong cốp sau ra thì không có hộp,em kiểm tra trên táp lô thì có hộp UNIT ASSY-SPAS. Tình hình em khám bệnh của em nó như sau:
_tháo cản trước,rút cả giắc của bộ cảm biến trước,tình trạng vẫn thế.
_tháo cản sau rút hết giắc điện vẫn thế.
_tháo giắc hộp điều khiển thì không còn báo gì nữa.
biểu hiện của nó là : khi vào số lùi các cảm biến trước sau đề báo hết lên bảng táp lô dù không có vật cản.khi bấm tắt công tắc P thì nó mói tắt.nếu không dù đã về số P phải khỏang 1phút sau nó mới tắt. còi tín hiệu không kêu mà chỉ có đèn trong bảng táp lô phát sáng vị trí cả 8 cảm biến thôi nhé.
em kiểm tra hộp của nó không có vấn đề gì.em tìm hộp con Avante bị tai nạn đó thì không thấy hộp này ở vị trí đó.
bác nào có cao kiến cho em xin nhé.vì em có ít thời gian lắm.em cảm ơn mọi người trước ah

checkcar

Tài xế O-H
cái này em chém mang tính tham khảo thôi nhé. bác thử đo kiểm chạm chập gì không đo nguồn ra vào rồi kiếm cái hộp về thay để cho em nó đi tết ạ . cụ boy lam xong nhớ post kết quả nhé

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
buồn quá các bác ah. sau gần 1 ngày vật lộn cuối cùng em phải trả xe cho khách với sự tiếc nuối.em đã kiê,r tra tất tần tật những gì có thêrồi mà em nó vẫn thế.gọi điện tham khảo rất nhiều nơi cũng 1 câu trả lời chưa từng gặp.máy X431 thì không vào được phần này.hỏi hãng huyndai trên hànội thì tư vấn thay hộp Unit ASSY-SPAS. hỏi sang huyndai hải phòng thì được biết con xe này đã nằm ở đó rồi lại được trả về.em muốn tìm hiểu về nó mà không có chút tài liệu nào về hệ thống này.mong các bác cùng bàn luận để cho ra vấn đề ah

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
buồn quá các bác ah. sau gần 1 ngày vật lộn cuối cùng em phải trả xe cho khách với sự tiếc nuối.em đã kiê,r tra tất tần tật những gì có thêrồi mà em nó vẫn thế.gọi điện tham khảo rất nhiều nơi cũng 1 câu trả lời chưa từng gặp.máy X431 thì không vào được phần này.hỏi hãng huyndai trên hànội thì tư vấn thay hộp Unit ASSY-SPAS. hỏi sang huyndai hải phòng thì được biết con xe này đã nằm ở đó rồi lại được trả về.em muốn tìm hiểu về nó mà không có chút tài liệu nào về hệ thống này.mong các bác cùng bàn luận để cho ra vấn đề ah
SPAS thì máy Gscan chuyên dùng hoặc GDS có thể vào được đó bác.HUYNDAI HP chẳng lẽ không có máy sao ,hoặc con này không có lỗi gì cả.Lỗi hệ thống này em có gặp nhưng hiện tượng này thì chưa.Thông thường chỉ chết cảm biến thôi (tự nó chết).Lúc đó rút từng giắc cảm biến ra ,con nào hết kêu thì thay con đó.Trường hợp của bác em cũng nghĩ là bị hộp.Năm nay bác toàn gặp con chuối nhỉ.Đành phải liều đặt hộp về thay thôi ạ.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
bác KIA ơi em gửi thêm 1 số hình ảnh cho rõ nhé.
_khi từ số P về số R thì màn hình camera hoạt động cùng với đèn trên bảng táp lô nó sẽ như thế này:

Nó không phát ra tiếng kêu mà chỉ nháy đèn thôi nhé,kể cả khi có vật cản cũng vậy
_khi ra số R về số N hay D thì màn hình nó cứ sáng vậy khoảng 3 phút sau mới tắt.đồng thời bên dưới có đèn này sáng nhấp nháy cùng:

KHi đó nếu ta nhấn vào nút P đó nó mới tắt hoặc là về số P nó mới tắt ah.
_em đã tháo rời từng cảm biến,rồi tháo bỏ toàn bộ cảm biến ra cũng vậy.
_khi kiểm tra thì em tìm ra cái hộp này dưới vô lăng:

Nếu tháo hộp ra thì nó không còn báo nữa,em kiểm tra bên trong không có gì khác thường.và có 1 hộp này dưới ghế phụ trước mà em chưa biết tác dụng mong bác nào biết chỉ bảo giùm:

về hệ thống này em chưa có nhiều thông tin nên mong mọi người góp ý thêm ah.em xin cảm ơn

thaodinh_amc

Tài xế O-H
Cái hộp tem vàng vàng 88196-3X900 là ( UNIT-FR SEAT WARMER ) là hộp điều khiển sưởi ghế trước nên bạn Boy đừng quan tâm nó nữa.
Hiện nay cái khó nhất của bạn là không có máy chẩn đoán để vào test hệ thống SPAS. Theo mình biết thì đèn báo trên nút bấm PAS (cảnh báo chướng ngại vật khi lùi xe) mà chớp thì hệ thống cảnh báo chướng ngại vật bị lỗi liên quan đến các cảm biến hoặc đường dây LIN từ các cảm biến về ECU SPAS.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Trong GDS có hướng dẫn kiểm tra hệ thống này đó bác Boy ,thử nghiên cứu xem ,đang ở HG ,hơn bận tí nên không xem cho bác được.
Thử kiểm tra lại tín hiệu số R về hộp SPAS xem sao ,hoặc rút giắc từng cả biến vào chân hộp xem liệu đường dây có chỗ nào bị chạm không ạ?

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em đang không có tài liệu nên chưa nghin cứu thêm được.bác nào có Gscan mà chia sẻ được thì cho em xin ah. em định để khách đi mấy xưởng nữa khi không được em sẽ gọi về,nhưng giờ vẫn chưa có cách xử lý.các bác cho em thêm ý kiến nhé

dungtt

Tài xế O-H
em đang không có tài liệu nên chưa nghin cứu thêm được.bác nào có Gscan mà chia sẻ được thì cho em xin ah. em định để khách đi mấy xưởng nữa khi không được em sẽ gọi về,nhưng giờ vẫn chưa có cách xử lý.các bác cho em thêm ý kiến nhé

bác boy đâu rồi mà không thấy lên tiếng nữa ạ

thaodinh_amc

Tài xế O-H
chém tý. có cái hộp SPAS để cắm thử vào thì tốt quá bác nhể

Con Avante XD 2012 nội địa bên Hàn về Việt Nam số lượng đã ít, mà con Elantra có SPAS còn hiếm hơn đó cụ ạ. Đổi hộp là phương án khó thực hiện đấy.

Chắc boy nhờ Kia service vác G-scan xuống núi hỗ trợ đi Boy. Nghe đồn G-scan của Kia sờ vịt có bản G-scan cho Hyundai rồi đó. hihi :)

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Con Avante XD 2012 nội địa bên Hàn về Việt Nam số lượng đã ít, mà con Elantra có SPAS còn hiếm hơn đó cụ ạ. Đổi hộp là phương án khó thực hiện đấy.

Chắc boy nhờ Kia service vác G-scan xuống núi hỗ trợ đi Boy. Nghe đồn G-scan của Kia sờ vịt có bản G-scan cho Hyundai rồi đó. hihi :)
Duyên phận của em với đất HP hơi kém ,có xuống đó 2 lần nh chưa lần nào vừa ý cả.Hehe.Gscan của em là bản sao Gscan của bác mà.Bác xài dc cả Kia Huyndai thì em cũng xài dc chứ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên