Bên trong hộp ECU Theft Warning của Toyota Rav4 đời 2002 gồm có những gì?

phanminhnhat
Bình luận: 4Lượt xem: 3,030

phanminhnhat

Học việc

Đây là sơ đồ nguyên lý của nó:

Nhìn vào sơ đồ có thể thấy bộ phân quan trọng nhất trong hộp là vi điều khiển 8bits MB89125A của Fujitsu sản xuất:

Qua datasheet có thể thấy dòng này tài nguyên cũng tương đương với dòng vi điều khiển 8051 nhưng có thêm một số chức năng tích hợp khác như bộ điều khiển từ xa bên trong... Ngoài ra vi điều khiển này còn có ưu điểm để có thể phục vụ tốt hơn cho điện tử công nghiệp là khả năng chống nhiễu cực tốt.

Ngoài ra hộp ECU này còn sử dụng thêm bộ nhớ ngoài là eeprom 93LC46, dung lượng 1Kb và một IC Watchdog Timer có nhiệm vụ reset tự động, làm tăng độ tin cậy cho ECU.

Các linh kiện còn lại là các transistor, tụ trở, diode, relay... rất phổ biến.

Nhìn mấy dòng vi điều khiển của Fujitsu và motorola 68HC mà thèm quá, hy vọng một ngày không xa chúng sẽ được phổ biến rộng rãi tại VN như PIC, AVR hay 8051 kinh điển =p~.

Em rất mong trên diễn đàn mình những thành viên có cùng niềm đam mê vi điều khiển và ứng dụng vi điều khiển trên ôtô có thể thành lập một chuyên mục riêng để cùng nhau trao đổi, học tập, vọc phá về mọi thứ liên quan đến điện tử nói chung hay vi điều khiển nói riêng để cùng nhau tiến bộ, phục vụ tốt cho công việc cũng như thỏa lòng đam mê.=d>=d>=d>

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em có lòng đam mê nhưng lại không có cơ sở cơ bản cho nên không mạnh về mạch điện tử. nhìn thấy bác Nhật đọc cái mạch này một cách ngon lành mà em thấy thèm quá.bác có bí kíp nào giúp anh em không ah

phanminhnhat

Học việc
:9:Cái này có lắp vào xe khác được không bác Nhật?

Nếu nghiên cứu kỹ nguyên lý thì em nghĩ có thể chế độ được cho xe khác :D

em có lòng đam mê nhưng lại không có cơ sở cơ bản cho nên không mạnh về mạch điện tử. nhìn thấy bác Nhật đọc cái mạch này một cách ngon lành mà em thấy thèm quá.bác có bí kíp nào giúp anh em không ah

Em rất vui khi có người cùng đam mê =d>
Em cũng như bác không được học bài bản đâu, toàn phá trước, tìm hiểu sau => thiệt hại nhiều :D
"bí kíp" chắc là đam mê + một chút cố gắng.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên