Các bác giúp e về bù ga máy lạnh innova.

F
Bình luận: 73Lượt xem: 9,123

_fortuner_

Tài xế O-H
E thấy khi mở đèn nó có bù ga,còn khi mở máy lạnh thì lại ko bù,có khi nào nó bị cái cáp chổ giàn lạnh nối vào ecu để khi mình bật ac lên thì ecu sẽ mở bướm ga,chính vì bị mất tín hiệu từ giàn lạnh nên ecu ko cho bướm ga mở,nên xe có hiện tượng bù khi mở đèn mà ko bù khi mở ac.
Vậy khắc phục ntn đây các cụ nhỉ??

phamchieu334

Tài xế O-H
Con này là bướm ga điện thông minh việc bù ga đều do hộp cấp tín hiệu ra.xe này em chưa gặp trường này nhưng em có gặp trên xe Yaris /điều hòa vẫn đóng nhưng không bù ga cắm máy vào đọc lỗi thấy hệ thống điều hòa bị lỗi là mất tín hiệu cảm biến nhiệt độ ngoài trời...hóa ra có con cảm biến nhiệt độ ngoài trời phía đầu xe bị mất ...lắp con mới vào ngon luôn.Bác tham khảo nhé

_fortuner_

Tài xế O-H
Con này là bướm ga điện thông minh việc bù ga đều do hộp cấp tín hiệu ra.xe này em chưa gặp trường này nhưng em có gặp trên xe Yaris /điều hòa vẫn đóng nhưng không bù ga cắm máy vào đọc lỗi thấy hệ thống điều hòa bị lỗi là mất tín hiệu cảm biến nhiệt độ ngoài trời...hóa ra có con cảm biến nhiệt độ ngoài trời phía đầu xe bị mất ...lắp con mới vào ngon luôn.Bác tham khảo nhé
Hồi chiều e cắm vào máy thấy ko có báo lỗi cụ ơi,để mai e cắm reset thử cái bướm ga xem có thuyên giảm ko cụ nhé,nếu ko hết chắc e ra thợ kiểm tra mấy cái cáp thử coi sao

longhunghm

Tài xế O-H
theo em nghĩ em nó bị mất tín hiệu AC nên khi mở điều hòa hộp nó không hiểu và thế là không mở thêm ga,
Nếu bác có máy chẩn đoán thì thử vào xem data coi trạng thái tín hiệu AC như thế nào (on hay off)

garatuantrang

Tài xế O-H
Dạ cái van vsv 12v đó có 1 cái ống nối từ cái bình bự kế bên acquy vào và 1 ra vào sau cổ hút,van đó e kiểm rồi,hoạt động bình thường,và e cũng đã thử rút ra đối với xe fortuner máy xăng ợ,rút ra nhưng nó vẫn bù khi block lạnh bắt ợ
đó là cái van của bộ bay hơi nhiên liệu chứ ko phải cục bù ga gì đâu cụ :D

ThoTang_VP

Tài xế O-H
Chuẩn chính sác là van không tải ạ. Em xin lỗi vì không nhớ tên nó được. Cụ thử lên google xem nó ở vị trí nào.
xe này ga điện thì tìm đâu ra con van không tải hở bác, nó đìu chỉnh băng cách cấp nguồn mở bướm ga rông hay hẹp thôi, bác chủ xe tháo về sinh bướm ga xem sao. Hôm trước gặp con i10 1.0 bị tương tự cắm máy thì không có lỗi, tháo vệ sinh bướm ga + kim phun+ bugi lắp vào là ok

_fortuner_

Tài xế O-H
theo em nghĩ em nó bị mất tín hiệu AC nên khi mở điều hòa hộp nó không hiểu và thế là không mở thêm ga,
Nếu bác có máy chẩn đoán thì thử vào xem data coi trạng thái tín hiệu AC như thế nào (on hay off)
Dạ tí nữa e về cắm máy,qua nay cái driver cáp nó hành nên e chưa xem được,nếu tính hiệu vẫn có thì mình làm gì tiếp theo vậy bác??

_fortuner_

Tài xế O-H
xe này ga điện thì tìm đâu ra con van không tải hở bác, nó đìu chỉnh băng cách cấp nguồn mở bướm ga rông hay hẹp thôi, bác chủ xe tháo về sinh bướm ga xem sao. Hôm trước gặp con i10 1.0 bị tương tự cắm máy thì không có lỗi, tháo vệ sinh bướm ga + kim phun+ bugi lắp vào là ok
Dạ e mới vệ sinh kim phun,bướm ga cacs kiểu hết rồi bác ợ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Con inn nhà e cứ mở máy lạnh lên là tua máy bị tuột làm xe rung hơi nhiều,khi đi ban đêm thì mở đèn e thấy vẫn có bù ga chút đỉnh nên tua máy ko bị tuột nên chạy cũng đỡ hơn,còn ban ngày thì kiểu như nó không bù,khi block lạnh bắt cảm giác được xe giật luôn ạ,mong các bác giúp em ợ.
Thường thì cái này là do bẩn bướm bác ạ

Cai banh xe

Trên xe có cảm biến bù gas thường là ở họng hút cụ ạ chỗ bướm gió ý. Cảm biến ý có giắc điện. Cụ thử đơn giản bằng cách rút giắc điện đấy ra rồi nổ máy bật điều hòa xem có gì bất thuongfe không. Đấy là cách kiểm tra đơn giản nhất ạ.
Bác làm xe này bao giờ chưa?

Cai banh xe

E thấy khi mở đèn nó có bù ga,còn khi mở máy lạnh thì lại ko bù,có khi nào nó bị cái cáp chổ giàn lạnh nối vào ecu để khi mình bật ac lên thì ecu sẽ mở bướm ga,chính vì bị mất tín hiệu từ giàn lạnh nên ecu ko cho bướm ga mở,nên xe có hiện tượng bù khi mở đèn mà ko bù khi mở ac.
Vậy khắc phục ntn đây các cụ nhỉ??
Có thể, nhưng khó xảy ra điều này lắm

NguyenBaoVL

Tài xế O-H
Dạ cái van vsv 12v đó có 1 cái ống nối từ cái bình bự kế bên acquy vào và 1 ra vào sau cổ hút,van đó e kiểm rồi,hoạt động bình thường,và e cũng đã thử rút ra đối với xe fortuner máy xăng ợ,rút ra nhưng nó vẫn bù khi block lạnh bắt ợ
đấy là van EVAP . ga ko tải bù ở motow bướm ga. bác nên đi check bằng máy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên