Các câu hỏi chuyên ngành ô tô thường gặp khi phỏng vấn xin việc

rausalat
Bình luận: 48Lượt xem: 23,337

rausalat

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi. Em là sinh viên mới tốt nghiệp kĩ sư công nghệ ô tô. Em đang định nộp hồ sơ xin vào làm kĩ thuật viên cho các hãng oto. vậy các bác làm trong hãng với các bạn từng tham gia phỏng vấn có thể cho em một số kinh nghiệm và một số câu hỏi các nhà tuyển dụng muốn hỏi mình không ạ. Các câu hỏi chuyên ngành ô tô là gì ạ? em biết được một sô câu hỏi chuyên ngành cơ khí như, các sử dụng và đọc các dụng cụ đo, panme thước cặp ...

t2binh

Tài xế O-H
Cái này thì không có quy định đâu bác à, đôi khi phụ thuộc vào người tuyển dụng. Mỗi nơi có các câu hỏi tuyển dụng khác nhau, đôi khi không liên quan gì đến kỹ thuật mà chỉ là xác định tinh thần và tiềm năng của ứng viên.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác cho em hỏi. Em là sinh viên mới tốt nghiệp kĩ sư công nghệ ô tô. Em đang định nộp hồ sơ xin vào làm kĩ thuật viên cho các hãng oto. vậy các bác làm trong hãng với các bạn từng tham gia phỏng vấn có thể cho em một số kinh nghiệm và một số câu hỏi các nhà tuyển dụng muốn hỏi mình không ạ. Các câu hỏi chuyên ngành ô tô là gì ạ? em biết được một sô câu hỏi chuyên ngành cơ khí như, các sử dụng và đọc các dụng cụ đo, panme thước cặp ...
Cái này thì tùy, chẳng ai giống ai cả, nên không thể tổng quát lại được. Có lần, tôi chỉ hỏi 1 ứng viên là lúc học trong trường thì kém nhất phần nào, và sao lại đi làm thợ làm gì, dại thế, vậy thôi

Cai banh xe

Cảm ơn thầy :)
Sao lại gọi thế? Tôi chưa gặp bác bao giờ, cũng chẳng có công truyền thụ võ công tý nào nên không xứng đâu. Chữ thày nó thiêng liêng và nặng lắm, không nên phân phát bừa bãi, kể cả trong trường (giảng viên không hẳn đã là thày)

Cai banh xe

Nhưng nếu có bài thi lý thuyết chuyên ngành đầu vào thì theo bác họ hỏi câu gì ạ?
Thường họ sẽ hỏi vài nguyên lý, rồi chuyện dầu mỡ tý thôi, nói chung cũng tùy đối tượng. Nếu không tính chọn vào vị trí cao, không lấy kinh nghiệm, với các bác mới ra trường thì dựa vào bảng điểm. Nếu làm bài kiểm tra thì tùy theo hãng mà bác vào, nhưng thường là mấy cái cơ bản: bảo dưỡng, dầu mỡ, một vài cái cao siêu 1 tý như chẩn đoán, đặc biệt là 1 số hệ thống tiêu biểu của họ....Không thì cứ TEAM21 mà táng (nhà mình bị ám ảnh bởi cái này mà)

paradise_ndk

Tài xế O-H
nếu học đại học ra thì nên có tý tiếng anh chuyên ngành. đây là điều then chốt để tìm hiểu được tài liệu cũng như làm việc với workshop manual.
và cái mà nhà tuyển dụng cần đó là sự yêu nghề, nếu em không thể hiện được tinh thần đó thì không ăn thua

paradise_ndk

Tài xế O-H
và lý thuyết chuyên nghành. thông thường họ sẽ hỏi về phần động cơ nhiều hơn, ví như: vẽ giản đồ hành trình piston, góc đánh lửa, góc trùng điệp... gì gì đó cách đây 5 năm mình đã từng trải qua

anhchanghocviec

Tài xế O-H
ví dụ như các bộ phận trên động cơ xăng và diesel.cách dùng pan me.thước và xem thái độ trả lời

Newday238

Tài xế O-H
nếu bạn vào làm kỹ thuật viên cho các show room ô tô thì theo mình nghĩ nên chuẩn bị tâm lý cho các câu hỏi về vấn đề kỹ thuật. như một vài thông số quan trọng của các chi tiết máy. vì mình đã từng gặp. vd khe hở xéc măng, cách ktra bạc biên, balie...và ít nhất bạn cung phải nắm vững nguyên lý hoạt động bạn nhé. tất cả đều là điểm cộng để bạn có mức lương khởi đầu tốt

huynhmotors

Tài xế O-H
Em góp chiện của em chút cho vui . Lần đầu tiên em được phỏng vấn câu hỏi họ hỏi em là từ ngày ra trường có làm ở đâu chưa? Em đáp lại là có nhưng làm không có lương trong tuần đầu tiên và sau đó có lương khởi điểm , thế là em được nhận việc.
Lần thứ hai em đi xin việc thì câu hỏi của người phỏng vấn hỏi em làm nghề được bao lâu ? em đáp ngần này... kinh nghiệm thế là được nhận việc nhưng trở lại mức lương khởi điểm.
Em được làm xếp và em có phỏng vấn 1 ứng viên là kỹ sư tốt nghiệp cơ khí bách khoa Phú Thọ , anh ta có 1 quá trình làm việc cho nhiều công ty trong nước ,nước ngoài Nhật Bản ,Úc ,với lý lịch tốt như vậy thì tôi không hỏi anh ta câu nào và nhận anh ta vào làm ngay nhưng anh ta chỉ tồn tại chì 1 năm.
Câu chiện thật này của em không biết có giúp được gì cho cụ không?

quocduy1344

Tài xế O-H
lần đầu e phỏng vấn họ hỏi em về quy trình chỉnh khe hở supap.với lại dầu động cơ rồi dầu cầu,dầu hộp số.hihi.nhiều khi phỏng vấn mìn biết nhưng rối quá diễn tả họ có khi k hiểu.

haclongtamduong

Tài xế O-H
cachs tính momem :0 lý thuyết xe nhiều lắm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên