cách chăm xóc và vệ sinh cho xích.

B
Bình luận: 0Lượt xem: 1,546

bikerviet

Tài xế O-H
Em xin chia sẻ cách bảo dưỡng xích và chăm sóc đơn giản nhất ( dành cho các bác tra dầu xích chứ không phải dùng xịt xích chuyên nghiệp nhé )
1) chuẩn bị:
- các bác mua khoảng nửa lít dầu hỏa ( dầu đốt đèn ngày xưa ý )
- 1 chổi sơn
- 1 cái tháo xích ( ngoài quán sửa xe, mượn tý thui ).
- 1 cái ca hoặc thau nhỏ.
- 1 cái T10 để tháo ốc ( tiện cho việc tháo, lắp xích )
2) tiến hành:
tháo chắn xích bằng T10 nhé => tháo xích dời ra ngoài nhé => đổ dầu hỏa ra thau nhự ( ca nhựa ) ngâm khoảng 2-3 phút ( trong time này mình lấy luôn chổi sơn cọ luôn nhông trước, sau luôn ) sạch rồi quay sang cọ xích, đánh lần lượt xích nhìn thấy xám màu mới thì nhấc ra, đợi tý cho khô rùi lắp vào.
vậy là xong phần vệ sinh xích nhé, dầu hỏa thì các bác để 1 lúc cho đóng cặn lại rùi chắt phần dầu sạch ở trên vào 1 cái chai để lần sau dùng tiếp, ( nửa lít như e có thể dùng đc khoảng 3 lần đây ) hi.
Tiếp đó là tra dầu xích.
thường thì thói quen của quân mình là tận dụng dầu cũ cho vào hộp rồi bóp cho chảy lên xích, nhưng như vậy là quá COI THƯỜNG em nó rùi ( vì dầu cũ độ bôi trơn cũng không đc tốt hơn nữa cũng dính bẩn rùi, mà các bác tra kiểu đó sẽ rất nhiều => khi chạy nó bắn tung tóe ra vành, càng.... tạo cơ hội cho cát nó bắt vào => bẩn ) xích nó cũng cần đc chăm sóc cẩn thận chứ. các bác mua hẳn 1 lọ mới về dùng dần, và cách: các bác rót 1 lượng nhỏ ra 1 cái chén nhỏ, dùng chổi sơn ( ở trên nhé ) nhúng vào vào quết lên xích vừa đủ bôi trơn thui, tránh quết nhiều nó lại bắn lung tung hết. như vậy là đã oke cho bộ xích rồi, chuẩn bị đóng thui .
chu trình của em là nửa tháng vệ sinh xích/lần, 5 - 7 lần tra dầu xích/lần.
chúc các bác thành công.

theo giangex87 bikervietnam

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên