Cách khắc phục xe PCX, LEAD (125cc), AB (125cc) VN bị rung đầu xe khi tăng ga.

duahau81
Bình luận: 677Lượt xem: 191,143

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Ở atila thì cái lò xo nồi trước, theo sách vở thì đó chính là cái lò xo tăng tốc á bác. Từ đời Ati 125 2012 đến ati 110 EFI và các đời sau này đều có. Tăng tốc đc hay ko e ko biết, chỉ thấy nó tăng tốc độ và thời gian để thay nồi trước sớm hơn thì có, vì lò xo bằng thép mà lại bắt vô cái chén nhôm nên khi chạy 1 thời gian nó khoét rộng chỗ móc lò xo trên cái chén làm bung lò xo lọt vô trong chén dẫn đến phá banh chén và hư bi luôn. Hok tin bác cứ đi thử sau 1 thời gian khi nào mà chạy nghe em nó kêu leng keng như bán cà rem là bác biết rồi đó. Chuẩn bị tiền thay chén bi mới thôi hihi. Bác tháo bỏ luôn cái lò xo đó cũng chả vấn đề gì. Vẫn chạy bình thường à ko có gì thay đổi cả. Ráp vô chi cho mệt mà mau hư xe nữa chớ. Ati bài nhiều lắm nhưng zalo hoặc inbox em thôi bác. Nói trên thread này e là có gì đó sai sai ạ...hehe.
Bác làm chủ đề mới đi ạ

v2_duong90

Tài xế O-H
Update: Sau khi thay lò xo của sếp Dưa và đi bào tour Tây Ninh và Vũng Tàu thì mình đúc kết như sau:
+ Sau khi thay 3 lò xo xe đi rất êm, đỡ rung hẵn khi ga <10km/h. Khi đi tour Vũng Tàu thì xe rất êm, đường trường ngon nhưng để xe đến sáng thì bị giật giật khi đi với tốc độ nhỏ. Mình tháo ra vệ sinh thì hết. Điều này lặp lại với lần đi Tây Ninh tuần trước.
Lần này do mới vệ sinh cách 1 tuần nên em làm biếng luôn, rửa xe xong lấy ống nước xịt luôn vào nồi xe (xe k nổ máy mà em quay bánh xe thôi). Xịt xong để nó tự chảy nước và nước hết chảy thì em cho xe nổ.
Kết quả hết luôn bệnh giật giật khi ga nhỏ.
Xe em cứ đi hơn 100km không nghỉ là sáng hôm sau bị giật. Hơ hơ.
Thank you bác Dưa nhé, em chuẩn bị lên Rai Fi để tiện bào tour.

Ab125-2013

Tài xế O-H
Lâu rồi em không vào diễn đàn. phần vì đồ án ra trường, phần đi tìm việc làm. Hôm nay mới ghé thăm lại, không biết bác Duahau còn nhớ em không. @@
Tình hình xe em đi một thời gian và mới đây lại bị lại hiện tượng gằn từng đợt 40-50. đi dưới 40 cũng bị gằn lại rồi. kì rồi có đi vệ sinh ở hãng ( vệ sinh rất kỹ ạ, rửa các thể loại sạch bong). em nghĩ chắc cái lò xo của e có vấn đề rồi. trước cũng dùng lại của thằng bạn mà lò xo bị kéo giãn rồi. gắn vào từ trước tới giờ rung đầu chỉ giảm chứ không hết hẳn đc.
Không biết chiều mai bác Duahau có rảnh không và còn dư bộ lò xo nào thì chia lại cho e một bộ. em chạy qua nhờ bác bắt bệnh em nó giúp em với ạ. sdt bác em có rồi, có gì bác đọc bài em bác trả lời em được biết với. Em cảm ơn bác nhiều. Thật sự giờ em nó bị gằn lại thì nản quá bác à. @@

canhga

Tài xế O-H
Lâu rồi em không vào diễn đàn. phần vì đồ án ra trường, phần đi tìm việc làm. Hôm nay mới ghé thăm lại, không biết bác Duahau còn nhớ em không. @@
Tình hình xe em đi một thời gian và mới đây lại bị lại hiện tượng gằn từng đợt 40-50. đi dưới 40 cũng bị gằn lại rồi. kì rồi có đi vệ sinh ở hãng ( vệ sinh rất kỹ ạ, rửa các thể loại sạch bong). em nghĩ chắc cái lò xo của e có vấn đề rồi. trước cũng dùng lại của thằng bạn mà lò xo bị kéo giãn rồi. gắn vào từ trước tới giờ rung đầu chỉ giảm chứ không hết hẳn đc.
Không biết chiều mai bác Duahau có rảnh không và còn dư bộ lò xo nào thì chia lại cho e một bộ. em chạy qua nhờ bác bắt bệnh em nó giúp em với ạ. sdt bác em có rồi, có gì bác đọc bài em bác trả lời em được biết với. Em cảm ơn bác nhiều. Thật sự giờ em nó bị gằn lại thì nản quá bác à. @@

Bác thay má pulley di động nhé, sẽ hết hiện tượng gợn gợn từng cơn đấy.

Khoatran852005

Tài xế O-H
Xin chào bác duahau81, em là mem mới của diễn dàn mong bác giúp cho em chữa khỏi căn bệnh cho con ghệ nhà em. Tình hình là đầu thang 5 có rước 1 em click thái về, xe em đang trong thời kỳ rodai nhưng chạy xe khoảng 20-30km/h là cảm giác bị gằng rất nhiều (như xe số đi số 2, số 3 ấy), cảm giác này xảy ra nhiều khi đi tốc độ cao và giảm ga rồi tăng ga lại ở tốc độ 20-30km/h. Mong bác chỉ giúp cách khắc phục hoặc có thể qua bên bác xem dùm được không?

anhtuandang.nd

Tài xế O-H
Đêm hôm, đà lạt lạnh không ngủ lên đây feedback về bộ lò xo của bác duahau81, tình hình cũng là bệnh cũ rung và rần, lì máy ở vận tốc 20-40km/h. Sau khi nhận được hàng vì không time để chỉnh chu. Nên ráp vào làm chuyến phan thiết - đà lạt (Phan thiêt - Đại ninh - Đức Trọng - Đà lạt) Cung đường lên Đà lạt chắc không hẳn ít không biết đến nhỉ. Trước đây mình cầm em nó trên những cung đường đó. Khi leo đèo và đổ đèo là cả 1 vấn đề đối với em ấy. Trước khi lên phải chạy trớn mà có trớn thì không phải tay lái lụa nên nhiều leo mà xót lòng với lại hao xăng. Nhưng khi mình gắn vào và chạy khác hẳn. Đề pa lên êm đềm, buông ga thử lại vẫn không còn hiện tượng cũ. Thế là lên đường Đà lạt thẳng tiến.
Hấp diêm em nó lần nữa:

Thay dép Maxxis cho em nó, sẵn tiện thay lò xo

Mặt bố 3 càng ăn không đều

Chuông chùa nhà em

Bonus tấm cuối:
Ráp xong là cho 2 vk lên đường chinh chiến.

Các bác thông cảm nhé, em chộp bằng GoPro Hero 4 nên thấy đường, cái phone của em nó ăn gạch đá quá nên hỏng cam rồi.
Chân thành cám ơn các đã đọc.
em đang tìm lỗi cho con lead 2016 khóa đen ạ, đi chậm rung quá ạ. Sau khi đạt tốc độ xe chạy khá ok. Nghe các bác nói thế cho em bác duahau81 còn hàng không để cho em vs ạ. Em ở HN ạ sdt 0942968388

NghiaLVT

Tài xế O-H
Đêm hôm, đà lạt lạnh không ngủ lên đây feedback về bộ lò xo của bác duahau81, tình hình cũng là bệnh cũ rung và rần, lì máy ở vận tốc 20-40km/h. Sau khi nhận được hàng vì không time để chỉnh chu. Nên ráp vào làm chuyến phan thiết - đà lạt (Phan thiêt - Đại ninh - Đức Trọng - Đà lạt) Cung đường lên Đà lạt chắc không hẳn ít không biết đến nhỉ. Trước đây mình cầm em nó trên những cung đường đó. Khi leo đèo và đổ đèo là cả 1 vấn đề đối với em ấy. Trước khi lên phải chạy trớn mà có trớn thì không phải tay lái lụa nên nhiều leo mà xót lòng với lại hao xăng. Nhưng khi mình gắn vào và chạy khác hẳn. Đề pa lên êm đềm, buông ga thử lại vẫn không còn hiện tượng cũ. Thế là lên đường Đà lạt thẳng tiến.
Hấp diêm em nó lần nữa:
Bạn dùng máy bắn ốc hay dùng cảo hay cách nào mở con tán nồi sau vậy? Nếu cảo thì mua ở đâu?

wensheng

Tài xế O-H
Mình hỏi mấy cửa hàng đều mang ra loại 1 túi đựng cả bộ 3 chiếc, chưa tìm được loại hàng mỗi túi 1 chiếc.

lammeo

Tài xế O-H
Mình lấy lò xo của bác Dưa lâu lắc rồi mà mới thay 2 hôm nay cảm nhận là ÊM. đi ga nhỏ êm ru bà rù ko còn rung khó chiu nữa nha các bác. xe mình lead 2013. mình đang đi tiếp vài ngày nữa xem sao nhé. Rất ok thanks anh @duahau81 nhiều

DTMINH

Tài xế O-H
bác duahau81 lâu rồi không thấy online
em đang mỏng mỏi bác hồi âm quá cơ , mong như mong mẹ đi chợ về :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
bệnh trạng xe em đúng y chang bài viết ,bực lắm cơ , cứ đi tốc độ thấp là nó lại rung đầu :mad:
đi kiếm mua lò xo bố 3 càng thái thì lại tìm k ra , hiu hiu hiu :(:(:(
bác duahau81 cho em cũng như các đồng đạo ở đây xin 1 địa chỉ bán hàng của indo đi
đổi vận sang indo , hy vọng có hàng OH BICYCLE
cám ơn bác ,chúc bác sức khỏe

LanHuynh

Tài xế O-H
hehe bác duahau81.
Xe mình Lead 2013, Mình đã thay lò xo 3 càng của AB thái như thread bác đăng.
Cảm nhận gần 1 tháng đi là xe giảm hẳn bịnh rung đầu (lúc trước là đi ga nhỏ < 15km/h là rung bần bật, bây giờ đi <5km/h mới thấy rung, mình đang chờ đi 1 thời gian rồi vệ sinh nồi lần nữa xem hết hẳn không).
Còn 1 điểm nữa là xe chạy nhẹ hẳn, có thể so với xe mới mua luôn :D.
thanks bác đã tư vấn ^^.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên