[Cần giúp đỡ] Dịch từ tiếng anh sang tiếng việt .

G
Bình luận: 7Lượt xem: 3,846

great_noble2251

Tài xế O-H
em chào các bác!
em đang dịch đồ án mà dính ngay từ unthrottled kai không biết nghĩa nó như thế nào nên đang bị bó cứng ở đoạn này
em gửi lên đây mong các bác giúp em gỡ rối cho em
em cám ơn các bác trước!
Unthrottled operation with the load controlled by the fuel quantity has been show to be a very efficient operating mode for the internal combustion engine, as the volumetric efficient is increased and the pumping loss is significantly reduced. this strategic approach is very successful in the diesel engine, as ignition occurs spontaneously at point within the combustion chamber where the mixture is well prepared for autoignition

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
em chào các bác!
em đang dịch đồ án mà dính ngay từ unthrottled kai không biết nghĩa nó như thế nào nên đang bị bó cứng ở đoạn này
em gửi lên đây mong các bác giúp em gỡ rối cho em
em cám ơn các bác trước!
Unthrottled operation with the load controlled by the fuel quantity has been show to be a very efficient operating mode for the internal combustion engine, as the volumetric efficient is increased and the pumping loss is significantly reduced. this strategic approach is very successful in the diesel engine, as ignition occurs spontaneously at point within the combustion chamber where the mixture is well prepared for autoignition
Unthrottled có thể tách từ này ra:
Un là từ phủ định của Throttled.
Throttle ở đây có nghĩa là Họng Ga hoặc Bướm Ga.
Vậy Unthrottled có thể là Không có bướm ga, từ này Mình cũng chưa thấy bao giờ. Tài liệu này lấy từ đâu, Bạn có thể post thêm đoạn tài liệu đó dài hơn để quan sát ngữ cảnh hợp lý cho cụm từ này.
Chém vậy không biết đúng không, mọi người góp ý thêm :))

tienpt

Tài xế O-H
Unthrottled có thể là mất ga....
Sự mất ga hoạt động với tải trọng được điều khiển bởi số lượng nhiên liệu đã được hiển thị để có một chế độ hoạt động rất hiệu quả cho động cơ đốt trong, là hiệu quả thể tích được tăng lên và sự mất mát bơm được giảm đáng kể.cách tiếp cận chiến lược này là rất thành công trong các động cơ diesel, như đánh lửa xảy ra một cách tự nhiên vào thời điểm trong buồng đốt hỗn hợp này được chuẩn bị tốt cho tự bốc cháy:))
hên xui không biết có đúng không :)):D

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:10: cẩn thận nhé : Unthrottled không liên quan đến bớm ga hay họn ga !
- Mà cái này chạy qua bớm ga rồi =)).
- Có thể đây là một cái Danh từ riêng. Tìm đến sáng mai sẻ ra :)

Em tìm không ra từ này nhưng em lại tìm ra tài liệu của bác ấy đang dịch mới chết :))

sẳn tay em up luôn xin lổi bác chủ thớt nhé!
Tài liệu Phung Xăng Trực Tiếp :)

great_noble2251

Tài xế O-H
vâng,em cám ơn các bác đã góp ý nhưng mà vẫn chưa có kết quả cuối cùng.em mong các bác đóng góp ý kiến thêm được không?
thực sự em đang rất là bí về cụm này!

nghean193

Tài xế O-H
Cái này theo ý kiến của em là hệ thống phân phối khí không sử dụng bướm ga hoặc là họng hút (dùng cho động cơ diesel), vì thế hệ số cản trên đường nạp (công bơm) giảm thiểu đáng kể, ............(phần sau thì tối nghĩa quá)

thaodinh_amc

Tài xế O-H
Mình cũng đồng ý với bác Già Làng O-H về từ Unthrottle có nghĩa là Không có bướm ga.

Qua đoạn viết như trên mình xin góp ý bản dịch là:

Unthrottled operation with the load controlled by the fuel quantity has been show to be a very efficient operating mode for the internal combustion engine,as the volumetric efficient is increased and the pumping loss is significantly reduced.

Việc không sử dụng bướm ga và điều khiển tải (động cơ) bằng lượng nhiên liệu đã cho thấy đây là chế độ hoạt động rất hiệu quả đối với động cơ đốt trong, vì hiệu suất thể tích tăng lên và mất mát công suất (cho việc hút và đẩy không khí của động cơ ) được giảm đáng kể.

This strategic approach is very successful in the diesel engine, as ignition occurs spontaneously at point within the combustion chamber where the mixture is well prepared for autoignition.
Phương pháp này rất thành công đối với động cơ Diesel,vì sự cháy xảy ra tự động tại điểm bên trong buồn đốt nơi mà hòa khí đã được hòa trộn sẵn sàng cho sự tự bốc cháy.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên