Cần giúp đỡ mạch chuyển đổi bằng Proteus

N
Bình luận: 8Lượt xem: 3,253

nguyencuong90

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi mô phỏng mạch chuyển đổi tín hiệu Analog sang tín hiệu số.
Em làm đồ án hệ thông đánh lửa điện tử nên dính phải cái này mà chưa bao giờ nghe về nó.
Các bác cứu em, em sắp phải báo cáo :(

---------- Post added at 09:17 PM ---------- Previous post was at 08:39 PM ----------

héop me! ko bác nào giúp em à?

phanminhnhat

Học việc
Các bác cho em hỏi mô phỏng mạch chuyển đổi tín hiệu Analog sang tín hiệu số.
Em làm đồ án hệ thông đánh lửa điện tử nên dính phải cái này mà chưa bao giờ nghe về nó.
Các bác cứu em, em sắp phải báo cáo :(

---------- Post added at 09:17 PM ---------- Previous post was at 08:39 PM ----------

héop me! ko bác nào giúp em à?

Để chuyển đổi tín hiệu analog sang digital bác hãy dùng con ADC 0804 hoặc 0809. Bác có thể nói rõ hơn về yêu cầu đồ án của bác?

nguyencuong90

Tài xế O-H
yêu cầu là chuyển đổi tín hiệu điện của các cảm biến của hệ thống đánh lửa ESA thành tín hiệu số. em đang học dùng proteus mà chưa hiểu gì cả.

phanminhnhat

Học việc
yêu cầu là chuyển đổi tín hiệu điện của các cảm biến của hệ thống đánh lửa ESA thành tín hiệu số. em đang học dùng proteus mà chưa hiểu gì cả.

Đây là một mạch chuyển đổi tín hiệu cảm biến sử dụng ADC 0804 và 89C51 cơ bản, gửi bác tham khảo:
http://www.mediafire.com/download.php?s46z65qm4bjpz40
Khi điều chỉnh biến trở RV1 (tương ứng tín hiệu analog gửi về từ cảm biến) thì ta nhận được tín hiệu digital 8bit tương ứng trên các chân từ DB0 đến DB7

TRUNGBAOSPKT

Tài xế O-H
89c51 không có ADC nên phải kết nối ADC ngoài nên lập trình phức tạp , bạn nên dùng pic 16F877A , có sẵn ADC , dễ lập trình , lập trình bằng CCS hoặc Mikro C pro for Pic ( trong phần mềm này có code mẫu và sơ đồ nguyên lý hết , bạn vào library ) , pic có 8 kênh ADC . mỗi kênh ADC có 2 loại là 8 bit và 10 bit . Dùng pic thì chỉ cần kết nối đầu chuyển đổi vào chân ADC trên pic rồi đo ( ví dụ chân số 2 ) , hiển thị ra LCD , LCD có 8 chân data , trên mikro C chỉ cần kết nối 4 chân là được !

TRUNGBAOSPKT

Tài xế O-H
Nếu bạn ở tp Hồ Chí Mình , bạn muốn dùng 89C51 , bạn qua đh Sư Phạm Kỹ Thuật , mua cuốn '' Vi Xử Lý 1 " của thầy Nguyễn Đình Phú sẽ có sơ đồ kết nối và nguyên lý hoạt đông của ADC 0804 , nếu bạn dùng Pic thì mua cuốn '' Vi Xử Lý 2 " của thầy Nguyễn Đình Phú sẽ có Pic hoặc lên mạng tìm , code mẫu nhiều lắm , khi lập trình thì dùng ngôn ngữ cấp cao cho dễ , đừng dùng hợp ngữ , khó nuốt !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên