[Cần tư vấn] Xác định chân IC xe máy

cuocsongso02
Bình luận: 26Lượt xem: 64,054

n_tienloi

Tài xế O-H
Ae chen jien dan co biet jup em voi em cam on
Được thì được NHƯNG KHÔNG NÊN làm nhé bạn.
Bởi: IC là 1 bộ phận trong hệ thống đánh lửa xe máy. Hệ thống này bao gồm: cuộn lửa (máy phát điện xoay chiều 1 pha hoặc 3 pha), DCI (bạn gọi là IC đấy_trước đây là hệ thống đánh lửa má vít nhưng giờ đã đổi do DCI có nhiều ưu điểm hơn. Song DCI có 2 loại là AC-DCI và DC-DCI lận, 2 loại này thì loại DC nó nhiều ưu hơn AC do dòng điện ổn định hơn, ko phụ thuộc vào tốc độ quay của vô lăng ở cuộn lửa) và bobin sườn (dùng nâng cao hiệu điện thế nhờ ht cảm ứng điện từ) từ đó mới sinh được "tia sét" qua bugi. :D
Vì thế IC này sinh ra để nhằm mục đích canh thời gian phát ra tia lửa điện qua bugi (muốn rõ hơn thì bạn tìm hiểu ở cấu trúc xe nhé, nó khá phức tạp bởi vì tốc độ xe của bạn ko cố định do vậy cái việc bugi đánh lửa nhanh, chậm theo tốc độ là nhờ vào con IC này) nhằm đốt hh xăng để xe chạy. Mỗi hãng sẽ khác nhau về thời gian này (tất nhiên sai khác đó rất nhỏ) vì nhiều lý do như là chiều dài pittong, cơ cấu số, trục truyền động... và vì thế nếu bạn thay IC hãng này bằng hãng khác thì thời gian đánh lửa sẽ bị sai lệch dẫn tới nhẹ thì hao mòn động cơ, lãng phí nhiên liệu...nặng thì tiêu luôn cái máy.​
Thân!
Tiện đây nói luôn cho bạn là nếu bạn muốn thay thế cho xe tốt hơn ở con IC này thì chỉ có thể thay thế từ AC-DCI sang DC-DCI bởi vì DC-DCI có nhiều ưu điểm hơn AC-DCI. Bạn hãy tìm hiểu xe mình xài loại nào và chuyển đổi nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên