Cảnh báo thay nhớt xe bằng bình máy hút nhớt........!

khoadongluc
Bình luận: 12Lượt xem: 4,451

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Có bài viết đăng trên 5s cóp về bết cho các cụ đọc chơi!
Chuyện là trưa qua đi rửa xe tiện thay nhớt cho con Hayate vì thấy chạy được 1 tháng rồi. Ông thợ lấy bình ra hút nhớt độ chừng 3 phút, mình nói sao nhanh thế? ông ấy bảo thì xe có nhiêu hút hết rồi, còn kêu xe mình đi nhiều quá để nhớt còn ít. Mình kêu ổng xem lại đi vì mới thay có tháng mà. Mình đề nghị mở ốc xả nhưng ông nhất quyết ko chịu kêu máy đã hút hết còn đâu....?:35:. Tin tưởng ổng, thay nhớt xong, rồi rửa xe hết 120k. Chiều về chạy từ Hoa Hồng ra Vạn Kiếp chừng 1km thì thấy xe kéo ga hết cỡ mà lên được 30km/h. Bực mình ko biết bị sao, xuống xe quay bánh vẫn ngon ko bị kẹt. Ráng lắm mới về được đến đường số 17 Kha Vạng Cân có 1 tiệm khá lớn vào sửa. Tay thợ ngồi lên xe chạy thử bảo chắc bị bầu lọc gió hay bình xăng con bị nước vô. Lọ mọ tháo ra vệ sinh đề thử cũng y chang, tiếp đến tháo bugi thay bugi khác cũng ko hết, rồi xả xăng hết ra thay xăng khác vì nghi xăng dính nước cũng ko hết. Tiếp đến mở bên phải coi mâm lửa:8:, cuối cùng hắn kết luận...xe anh bị hỏng IC, nếu thay 1tr em thay cho:7:.Mình bảo giờ tối rồi chắc mai ra hãng xem sao. Lúc đó lại thông minh đột xuất thế, mình bảo hay chiều em thay nhớt hút ko hết nên dư nhớt bị nóng quá? Anh tháo nhớt cũ ra cho em. Nó bảo làm gì có chuyện đó, tiệm anh cũng xài hút nhớt nè sạch lắm (kinh nghiệm 10 năm mà ko biết bó tay). Mình nói cứ tháo ra nếu ko đúng em mua 1 bình thay lại có sao đâu nó chịu. Y xì mở ra cả 1 chậu gần 2l nhớt đen xì (trưa mới thay mà giờ đen xì là hiểu cả nhớt cũ lẫn còn rồi), hic hic. Lúc đó thằng thợ cứ nói sao nhiều thế, sao nhiều vậy. Nó lấy nhớt khác thay xong, nổ máy chạy bành bành, kéo ga ngọt xớt. Tổng thanh toán hết 185k nữa bao gồm cả xăng và bugi mới. Tý nữa thì bị thuốc cục IC 1chai.:5:
Trên đây cảnh báo anh em đi xe, nên thay nhớt bằng ốc xả dưới đáy, đảm bảo hết cặn, nếu anh em nào biết thay thì mua nhớt ở Mê Trô hay nơi có uy tín về thay, tránh trường hợp bị chém mà nhớt chưa chắc đã xịn. Nếu là Visstra thì mở nắp nhớt có tem cánh hoa bảy màu.

hihi xe vào bọn em toàn hút nhớt thay ah, bác nói thế em nghĩ cũng không đúng hết, cũng còn tùy người thay nữa chứ, bọn em toàn nhìn số lượng dầu cũ trước, hút xong nhìn lại kiểm tra xem hút được mấy lít rồi, đảm bảo hết sạch tinh ah :))

V

vitkon9x

Khách
Em cung bi dính 1 con fi cua su zuki jui. Khach vao bao xe chay ỳ nong mấy.khac bao thay dau xong thí bị. Em vặn que tham dau ra choc lai.dàu cao quá múc.xả ta 2l.dỏ lai 0.8l kiem 1l.xe ms len dau dảm bỏa

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Phương pháp hút nhớt có ưu điểm lớn nhất là không phải tháo ốc đáy tránh rủi ro . Nếu hút cẩn thận thì sạch như tháo ốc, đã có lần e hút xong khách vẫn yêu cầu tháo ốc đáy thì e thấy không thấy chảy ra nữa. Nên hút lúc xe đã nổ nóng máy, thì sẽ hút sạch hơn. Các cụ khi thay nhớt chỉ cần để ý tới các yếu tố như :Lượng nhớt hút ra, lượng đổ vào, mức thăm và màu nhớt ở que thăm...thì e nghĩ họ ko dễ lừa mình được...Các cụ đều là dân kĩ thuật cả ko biết e nói có thừa ko, có gì sai sót các cụ thông cảm!

Wanted

Xe Tăng
hihi xe vào bọn em toàn hút nhớt thay ah, bác nói thế em nghĩ cũng không đúng hết, cũng còn tùy người thay nữa chứ, bọn em toàn nhìn số lượng dầu cũ trước, hút xong nhìn lại kiểm tra xem hút được mấy lít rồi, đảm bảo hết sạch tinh ah :))
đối với các dòng xe của Suzuki khi hút nhớt ta không tài nào hút đc hết, cái bệnh trên em cũng đã bị rồi, hoàn toàn đúng, thợ giỏi đến mấy cũng chỉ là báo bình xăng hay dù ga thôi.

longxehoi

Tài xế O-H
đúng vậy không phải xe nào cũng hút sạch nhớt tùy theo xe . các cụ tự kiểm tra xe cũ và mới chỗ cây thước nhớt ???// cao thủ như lão kdl mà bị bọn nó lừa thì quả thật bọn này hết nói rồi vvvvvv

troicho

Tài xế O-H
Em toàn mua nhớt về tự thay, nên có kinh nghiệm này chia sẻ với các cụ : con ốc xả của mấy xe đời mới cực mềm, cụ nào xài cle chìa thì sẽ giống em, thay luôn con ốc xả nhớt 40 cành :(

Dang_Yamaha

Tài xế O-H
Mình thì toàn thay nhớt bằng con ốc xả thôi. gần hết thì đập cần khỏi động vài cái cho nhớt ra hết tới mức có thể. Sau đó lắc xe sang hai bên vài lần và không dùng súng nén khí để đẩy nhớt ra vì trong máy nén khí có nước.khi ta xì như vậy hơi nước sẽ theo hơi và vào trong máy nên không tốt cho máy.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên