Captiva 2009 mắc bệnh khoai về cảm biến kích nổ (Knock Sensor)

Chi_Duong
Bình luận: 8Lượt xem: 2,729

Chi_Duong

Tài xế O-H
Chả là con Captiva này bị lao thẳng xuống ao, ngập toàn bộ xe. Bảo hiểm đã thay hết tất cả những gì liên quan đến điện, điện tử gồm hộp, cảm biến các loại, hộp cầu chì, công tắc các loại.....nói chung là thay hết. Em nó giờ bị lỗi P0324:
Knock Control System Error -
lỗi hệ thống điều khiển tiếng gõ. Em đã mò xuống gầm tháo giắc con cảm biến tiếng gõ đó ra, có 3 dây Đen - Vàng - Xanh da trời. Em đã đo thông mạch lên hộp đủ cả, đc biết là Đen mass thân xe 1 dây là xung mass gửi về hộp và 1 dây chống nhiễu. Xóa lỗi thì hết, máy nổ êm đc 1 thời gian, đi ga 1 lúc lại báo lại và máy có tiếng gõ. Em đã thay con cản biến khác vào cũng ko hết. Đo giắc hộp khi nổ máy thì 2 dây Vàng-Xanh da trời ko có tín hiệu gì cả. Mà hộp đã thay mới rồi, sao lỗi điều khiển đc nhỉ? Mong các cao nhân chỉ giáo

anhchangbibibi

Tài xế O-H
hộp cũ còn xài đuoc không cụ , nếu đã thay cảm biến mới , dây nhợ tốt , hộp mơi , thì cụ đo hơi xem nó đuoc mấy ký , nếu hơi tốt có lẽ cụ nên mượn hộp động cơ cùng đời khác thử vào xem , có gì sai mong cụ bỏ qua ạ.

sks

Tài xế O-H
Xe bác đạp ga có cảm nhận được tiếng gõ không. Hay động cơ vẫn êm bình thường ?
.

dinhluongthuc

Tài xế O-H
theo mình hiểu thì máy có thể nổ sớm hơn hoặc muộn hơn thì phải, bạn kiểm tra lại cam xem sao, mình đoán theo ý của mình thôi nhé bạn tham khảo xem. vì hộp mới, các cảm biến mới hết mà

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chả là con Captiva này bị lao thẳng xuống ao, ngập toàn bộ xe. Bảo hiểm đã thay hết tất cả những gì liên quan đến điện, điện tử gồm hộp, cảm biến các loại, hộp cầu chì, công tắc các loại.....nói chung là thay hết. Em nó giờ bị lỗi P0324:
Knock Control System Error -
lỗi hệ thống điều khiển tiếng gõ. Em đã mò xuống gầm tháo giắc con cảm biến tiếng gõ đó ra, có 3 dây Đen - Vàng - Xanh da trời. Em đã đo thông mạch lên hộp đủ cả, đc biết là Đen mass thân xe 1 dây là xung mass gửi về hộp và 1 dây chống nhiễu. Xóa lỗi thì hết, máy nổ êm đc 1 thời gian, đi ga 1 lúc lại báo lại và máy có tiếng gõ. Em đã thay con cản biến khác vào cũng ko hết. Đo giắc hộp khi nổ máy thì 2 dây Vàng-Xanh da trời ko có tín hiệu gì cả. Mà hộp đã thay mới rồi, sao lỗi điều khiển đc nhỉ? Mong các cao nhân chỉ giáo
Xe lội ao chắc cũng bị thủy kích đó bác. mới giải quyết vẫn đề điện giờ còn phần động cơ bác kiểm tra xem sao?

Chi_Duong

Tài xế O-H
Cám ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Chuyện hộp cũ còn dùng đc hay ko thì e cũng ko rõ tại vì xe làm bảo hiểm ở xưởng khác và đã thay mới hết, giắc hộp e cũng đã vệ sinh sạch sẽ rồi. Nếu lấy hộp cũ của xe lắp vào liệu có ảnh hưởng gì ko hử các bác? Với lại e đo 2 dây Xanh-Vàng từ hộp xuống cảm biến thì ko thấy tín hiệu gì cả.
[MERGETIME="1429406288"][/MERGETIME]
Xe bác đạp ga có cảm nhận được tiếng gõ không. Hay động cơ vẫn êm bình thường ?
.
Đi ga động cơ êm bt bác ạ. Máy hơi giật gừ gừ khi để galangti. Bên xưởng kia bảo đã tháo máy kiểm tra vệ sinh rồi =.=

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Chủ đề bác đang quan tâm

Bên trên