Câu Role Nâng Hạ Kính!

D
Bình luận: 37Lượt xem: 16,749

namphuong007

Tài xế O-H
*Mình hay dùng 2 rowle 5 chân để đấu nâng,hạ kính.mình có vẽ hình kèm theo đây.các bác tham khảo nhé
View attachment 10929

Cụ cho em hỏi cụ thường dùng mạch này khi hư công tắc phải không ạ, sao không thay cho tiện hở cụ? Với lại hình như phải chú ý khi lấy dương nguồn chỗ khác chứ không phải ở công tắc phải không cụ ?[/quote]

Mình hay đấu kiểu này khi công tắc hỏng và lên kính chậm.Thường thì lâu ngày các tiếp điểm của công tắc và các đầu giắc cắm bị ô xi hóa và tiếp xúc kém nên dòng điện đến mô tơ kính bị yếu đi.Mình đấu kiểu này mục đích là tăng dòng cho mô tơ khỏe hơn mỗi khi lên xuống.Còn đường dương bạn lấy đường dương chính ở công tắc hoặc bạn lấy một dường khác qua khóa nhé

s4tthu91

Tài xế O-H
Cụ cho em hỏi cụ thường dùng mạch này khi hư công tắc phải không ạ, sao không thay cho tiện hở cụ? Với lại hình như phải chú ý khi lấy dương nguồn chỗ khác chứ không phải ở công tắc phải không cụ ?

Mình hay đấu kiểu này khi công tắc hỏng và lên kính chậm.Thường thì lâu ngày các tiếp điểm của công tắc và các đầu giắc cắm bị ô xi hóa và tiếp xúc kém nên dòng điện đến mô tơ kính bị yếu đi.Mình đấu kiểu này mục đích là tăng dòng cho mô tơ khỏe hơn mỗi khi lên xuống.Còn đường dương bạn lấy đường dương chính ở công tắc hoặc bạn lấy một dường khác qua khóa nhé[/quote]
Bổ xung dùm bác là không nên lấy dương chính ơ công tắc. Vì dương chính đó qua công tắt trung tâm. Tốt nhất là bác cứ lấy dương từ ổ khoá hoặc accu là tốt nhất

ngocsonlakhe

Tài xế O-H
theo sơ đồ của bác ngoccanh_102 là đúng đó bác ơi cái này đấy dể mà.cụ cữ xác định 2 chân vào mô tơ khi nào ở trong mô tơ cũng cí mass mình chí đấu cho nó nhịp mass kích (+) là ra thôi mà
[MERGETIME="1395579186"][/MERGETIME]
quên bác câu 2 dây ở công tắc thì lấy mát thì tối hơn chúc bác thành công

clemoletbua

Tài xế O-H
cụ nào có trương trình nào dùng để vẽ mạch điện ko . cái này có thể chế đk vs những phụ kiện như cụ chủ thớt nói. nó đơn giản thôi công tắc 6 chân chỉ cần nấy 3 là đk

ngocanh_102

Tài xế O-H
vậy 4 cửa là 8 role hả bac ?. có bác nào hiểu chém dùm e !

Hệ thống nâng hạ kính không có rơ le điều khiển mô tơ mà lấy điện trực tiếp từ công tắc, nên dòng qua công tắc sẽ lớn, sau một thời gian nó sẽ tiếp xúc kém. Để khắc phục hiện tượng này thì đấu thêm 2 con rơ le 5 chân, công tắc sẽ khiển rơ le, rơ le sẽ khiển mô tơ nâng hạ kính => giảm tải cho công tắc. Tất nhiên là công tắc nào hỏng thì mới làm như thế, chứ không hẳn là đấu hết 4 cửa cụ ạ.

hunglxhung

Tài xế O-H
cám ơn cụ ngoccanh_102 , cụ trả lời hay wá . cụ cho hỏi 1 cái nữa nha , các role như : đờmi , cót , pha , gạt nước , kèn , bơm xăng .v.v..bác chỉ dùm em các kí hiệu ( tên riêng ) để em phân biệt được rờ le đó là của thần nào để em dễ sữa . vì em mới vào nghề xin bác giúp dùm cám ơn .

ngocanh_102

Tài xế O-H
Cụ ngâm cứu thật kỹ bài trong các link sau sẽ biết được nhiều:

http://www.oto-hui.com/threads/doc-giup-cau-chi-tren-xe-innova.57184.html
http://www.oto-hui.com/threads/cac-bac-giup-em-ve-cau-chi-xe-lanos.58466.html
http://www.oto-hui.com/threads/tham-khao-ten-chuc-nang-cua-cau-chi-bao-ve-dien-o-to.50530.html

Cụ cứ mở sơ đồ mạch điện của xe lên, đi đến mạch điện của hệ thống đó, bên cạnh cầu chì sẽ có tên của nó. Nên đọc sơ đồ mạch của Toyota sẽ dễ hiểu hơn rồi hãy tính đến xe khác, thông thường cũng tương tự nhau. Cụ nên làm quen với chức năng tìm kiếm của diễn đàn đi ạ, em gõ chữ cầu chì là ra được một số rồi đó. Chúc cụ thành công.

tuong88

Tài xế O-H
Nếu dùng 2 rle 5 chân thì chỉ chạy được thời gian thui bác đấu trực tiếp công tắc có khi còn đươc lâu hơn vì mùa mưa mà chạy nhiều em dám cá nó bị rle liên tục mà lại rất bất tiện. Có công tắc 6 chân đấu trực tiếp luôn là tiết kiệm nhất

Bachbanhbeo

Tài xế O-H
Hiện tại tôi đang tìm hiểu về Mạch chế " câu role nâng hạ kính".!
-Dụng cụ bao gồm :
1 Contact 6 chân (1 chân + ,1 chân mass ko sử dụng và 2 chân nâng hạ kính bên trái ,2 chân nâng hạ kính bên phải).
1 Motor nâng hạ kính
2 role 5 chân

1/Cách câu phải qua contac khóa IG.
-Dây + contact khóa IG sẽ câu vào đâu "trong mạch chế nâng hạ kính?"
2/1 chân + contact 6 chân thì câu thế nào?
2 chân nâng hạ kính bên trái sẽ câu vào đâu?

3/Role 5 chân : tôi nối 2 mass.
1 (+) role vào (+) Nguồn ACCU
1 (+) role đấu vào Contact khóa IG hay contact nâng hạ kính ????

Các bác có kinh nghiệm thì share giúp nha!!! Thanks các bác trước.
dài dòng quá. cơ bản là : 2 role 5 chân, motor, 1 công tắc 3 chân, 1 accu. là đủ nâng hạ rồi. còn muốn qua ở khóa thì qua thoi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên