Cho em hỏi sự khác nhau giữa fuel filter và oil filter

L
Bình luận: 20Lượt xem: 9,201

troicho

Tài xế O-H
câu này muốn suy ngẫm cũng khó, em có câu khác dễ hơn : Bàn đạp ga khác bàn đạp phanh ở chỗ nào và 2 loại này có thể hoán đổi dùng cho nhau đc ko và nếu hoán đổi dùng thì có bị làm sao ko?

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Kính chào toàn thể cộng đồng Oto Hui
Em có một thắc mẵc là Lọc nhiên liệu khác với lọc dầu nhờn ở chỗ nào và 2 loại này có thể hoán đổi dùng cho nhau đc ko và nếu hoán đổi dùng thì có bị làm sao ko?
NGhiêm túc là ý thứ hai trong câu hỏi của cụ hay. Cái này thì tương đối thôi. K đúng mà cũng k sai hoàn toàn.
Hiện nay người ta dùng lọc giấy phổ biến. Có thể sài tạm không!o_O:rolleyes:

xuannamgt

Tài xế O-H
mình ko rõ cho xe con nhưng đối với xe tải lọc nhiên liệu nhỏ hơn loc dầu kích thước khác nhau nên ko lắp lẫn được. nếu đổi cho mhau ko đảm bảo lưu lượng

langochainam

Tài xế O-H
mình ko rõ cho xe con nhưng đối với xe tải lọc nhiên liệu nhỏ hơn loc dầu kích thước khác nhau nên ko lắp lẫn được. nếu đổi cho mhau ko đảm bảo lưu lượng
e thấy trên con máy xúc hitachi họ lắp lọc dầu động cơ làm lọc nhiên liệu nên tự nhiên nảy ra thắc mắc như trên, mà k hiểu lắp như vậy có đảm bảo lưu lượng nhiên liệu ko.

bao7329

Tài xế O-H
Nói chung là không nên lắp lẫn cho nhau.tôi đã bị dính chưởng 1 quả rồi.lắp lọc diesel thay cho lọc nhớt .hậu quả bó máy luôn.

vuquan.auto

Tài xế O-H
e thấy trên con máy xúc hitachi họ lắp lọc dầu động cơ làm lọc nhiên liệu nên tự nhiên nảy ra thắc mắc như trên, mà k hiểu lắp như vậy có đảm bảo lưu lượng nhiên liệu ko.
Cụ ơi, lúc thiết kế người ta đã tính toán đến độ nhớt của dầu bôi trơn và nhiên liệu + kích cỡ hạt + yếu tố độ bẩn của từng loại... + áp và lưu lượng yêu cầu thì mới đưa ra được loại lọc phù hợp. Ví dụ như thông số đường kính lọc (thực ra là tiết diện lọc), kích cỡ hạt cho phép lọt qua (bao nhiêu micro)... Nói túm lại là: không dùng chung được. Mà thường thì về kết cấu khi thiết kế đã tính toàn và không thể cho lắp nhầm được (đường kính cuống lọc, bước ren khác nhau...)

langochainam

Tài xế O-H
Cụ ơi, lúc thiết kế người ta đã tính toán đến độ nhớt của dầu bôi trơn và nhiên liệu + kích cỡ hạt + yếu tố độ bẩn của từng loại... + áp và lưu lượng yêu cầu thì mới đưa ra được loại lọc phù hợp. Ví dụ như thông số đường kính lọc (thực ra là tiết diện lọc), kích cỡ hạt cho phép lọt qua (bao nhiêu micro)... Nói túm lại là: không dùng chung được. Mà thường thì về kết cấu khi thiết kế đã tính toàn và không thể cho lắp nhầm được (đường kính cuống lọc, bước ren khác nhau...)
cám ơn cụ nhiều. Chuyện là em có đi mua lọc nhiên liệu nhưng lọc loại này ko có và thằng bán lọc đưa cho em cái lọc nhớt và bảo là 2 loại này như nhau dùng ko ảnh hưởng gì. Cám ơn các cụ đã chỉ bảo cho ngu ý của e. Thôi mai e đi mua lọc khác

magic_vdk

Tài xế O-H
cám ơn cụ nhiều. Chuyện là em có đi mua lọc nhiên liệu nhưng lọc loại này ko có và thằng bán lọc đưa cho em cái lọc nhớt và bảo là 2 loại này như nhau dùng ko ảnh hưởng gì. Cám ơn các cụ đã chỉ bảo cho ngu ý của e. Thôi mai e đi mua lọc khác
ui,nghe mấy ông bán đồ thì có đổ thóc giống ra mà ăn,có ông tư vấn đúng có ông thì nói đại đi để bán đồ ko à

hoanganhauto09

Tài xế O-H
Kính chào toàn thể cộng đồng Oto Hui
Em có một thắc mẵc là Lọc nhiên liệu khác với lọc dầu nhờn ở chỗ nào và 2 loại này có thể hoán đổi dùng cho nhau đc ko và nếu hoán đổi dùng thì có bị làm sao ko?
Lọc nhiên liệu và lọc dầu nhờn hoàn toàn khác nhau: 1 loại dùng để lọc nhiên liệu gắn trên bơm bơm nhiên liệu, còn loại dùng để lọc dầu bôi trơn ( tác dụng lọc cặn bả, mạt kim loại trong dầu bôi trơn...)
Cơ bản là vậy!

thengan

Tài xế O-H
nói thỳ rất đơn giản nhưng không phải ai cũng biết, lọc ở mỗi hệ thống đều có công năng và tác dụng riêng của nó, bằng trực quan ta có thể nhận biết được độ lỏng, đặc của dầu nhiên liệu hoặc dầu nhờn, mỡ. cấu tạo kích thước phân tử của mỗi loại dầu mỡ khác nhau cho nên lỗ của lọc cũng khác nhau lắp lẫn thì bị tắc hoặc lọc không sạch

hoangtiensinh

Tài xế O-H
có những cái đơn giản quá mok ko giải thik đc và mình cũng đừng nên đặt câu hỏi nhiều quá sẽ làm ng khác lúng túng (như kiểu mình đi học nghề mok cứ gặp cái gì cũng hỏi)
lọc dầu cũng dùng giấy và lọc xăng cũng dùng giấy, theo e nghĩ 2 loại giấy này sẽ khác nhau vd độ mịn của giấy, độ chịu áp lực của giấy.
cũng như lấy lọc gió động cơ và lọc gió điều hòa, ý kiến riêng e

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên